`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ไปเที่ยวโตเกียวด้วยงบ 200000 เที่ยวได้ประม...

one's Photo one 14 Jan 2019

ครั้วแรกและครั้งเดียวที่เคยไปตอนฟรีวีซ่าใหม่ๆ
นั่งชั้นบิสเนิสของการบินไทย a380 โปรตอนนั้น5หมื่นนิดๆมั้ง นั่งแบบคอกใครคอกมัน
โรงแรมแบบบิสเนิสห้อง10กว่าตรม คืนละ2พันนิดๆ แต่เดิน5นาทีถึงรถไฟ
เที่ยวอาทิตย์นึง รวมค่าเข้าที่ต่างๆและซื้อขนมกลับมาเป็นลัง ใช้ไป100000พอดี

แล้วถ้าในงบ200000 คิดว่าเที่ยวได้ถึงระดับไหนกัน
สายการบิน
โรงแรม
ที่เที่ยวในโตเกียว นั่งheliชมเมืองยามคํ่า ทัวร์1คืนแบบมีคนมาขับรถลิมูให้ อาหารระดับร้านยาง3ดาว จ้างสาวๆ(av)มาเป็นเพื่อนเที่ยว
คิดว่าในงบนี้มีอะไรที่ทําได้อีกบ้างครับ

ได้อารมณ์ดี

Edited by one, 14 January 2019 - 02:21 PM.

godkap's Photo godkap 14 Jan 2019

ผมไปโตเกียว จนถึง โอซาก้า เที่ยว2ที่ เที่ยวเกือบ10วันได้

จองตัวถูกสุด นอนถูกสุด รถไฟชินกัง กินกลางดีแบบกลางๆ เนื้อโดเบ บุฟเฟท์เนื้อย่าง

บุฟเฟต์ขาปูซีฟู้ดทบางมือก็กินทธรรมดาๆ

เที่ยวที่สำคัญเกือบหมด disny, universal วัดต่างๆ ส่วนต่างๆ ก็ได้ไป

เที่ยวเล่นภูเขาหิมะสกี

เหนื่อยมากๆครับ10วันนี้แต่ก็สนุกมาก พักไกลเดินไกลจาก รร พอตัว

แต่ที่พักดีจองใน airbin ใช่งบไป 70000 โดยประมาณ ร่วมช็อปและกินด้วย

ผิมพิดครับมาแก้ เจ็ดหมื่นครับเมื่อกี่พิมเป็นแสน
Edited by godkap, 14 January 2019 - 10:55 PM.

Burm's Photo Burm 14 Jan 2019

200000 นี่มันได้เยอะขนาดนั้นเลยเหรอ
ผมนั่งชั้นประหยัด นอนโรงแรม business คืนละ 4000 กว่า
เทียว เกือบ 2 อาทิตย์ อยู่แค่ในโตเกียว ไปนิกโก้หน่อยนึง
แต่ช๊อปกระจาย ซื้อของเยอะมาก มีซื้อกระเป๋าเดินทาง Lojel ใบนึง เครื่องเกม megadrive, pc-engine กะเกมเก่ามากมาย
แฟนผมก็ซื้อพวกเครื่องประดับ ของใช้ เสื้อผ้า
อยากกินอะไรกิน ไม่ประหยัด ไม่หาของถูก บุฟเฟต์ คนละ 3000 ผมก็กิน
2 คนก็ตก 250000

keepwalking's Photo keepwalking 14 Jan 2019

เอาไปอัพค่ากินคุ้มสุด มื้อเย็นมื้อละหมื่นสองหมื่นห้า ได้6วัน เหลืออีกหมื่นหน่อยๆเอาไปตามฝันแพยาง1รอบ จบ

kirari's Photo kirari 14 Jan 2019

ผมไปกะแฟนคงได้ครึ่งเดือนครับ

umbababa's Photo umbababa 14 Jan 2019

ตอนผมไปญี่ปุ่น เกิดปัญหา ถึงตอนดึก ไม่มีรถจากสนามบินโอซาก้าเข้าเมืองแล้ว
มีทางเลือกต้องนอนตามข้างเสาจนเช้า หรือ โรงแรมแคปซูล
ปรากฏว่าโรงแรมแคปซูลไม่ให้เด็กใช้บริการอีก(หลานมาด้วย)
เลยทำใจ นอนในรร.สนามบินเลย ไม่กี่ชม.หมดไป6พันกว่า เศร้าจริง

Roid's Photo Roid 15 Jan 2019

ปกติผมไปประมาณ 7 วัน ราวๆ บาท รายละเอียดประมาณด้านล่างนี้เป็นราคาคร่าวๆ ต่อ 1 คนของทริปผมครับแบบไม่ซื้อของฝาก (ตัวเลขผมปัดกลมๆ นะ)

- ตั๋วโปรฯ airasia แบบจองข้ามปีประมาณ 8,000 บาท
- นอนโรงแรม 2 ดาว ถูกๆ (พอดีผมไม่ชอบ hostel กับพวกนอนรวมส่วนเพื่อนไม่ชอบแคปซูล) ไม่มีอาหารเช้า คืนละประมาณ 1900 ตีว่านอนไป 6 คืน 11,400 บาท
- ค่ารถไฟไป/กลับสนามบิน+รถไฟในเมือง+ค่าเดินทางจิปาถะ (ไม่รวมชินกันเซน ถ้าไม่คิดจะไปไหนไกล) ตีไป 7 วัน 3000 บาท
- ค่าอาหารแบบธรรมดาตีไป 7 วัน 11,000 บาท เอาหรูบางมื้อตีไปซัก 15,000 บาทก็ได้
- ค่าจิปาถะอื่นๆ 1,000 บาท

รวมคร่าวก็ประมาณ 34,000 - 38,000 บาท/คน ถ้างบ 200,000 ก็เอาไปอัพตรงโรงแรมกับตั๋วเครื่องบินก็น่าจะได้หรูหราพอสมควรครับ ถ้าจะเที่ยวไกลก็บวกค่า jr pass ไปอีกซักคนละ 8,000 บาท น่าจะยังเหลือๆ ที่เหลือก็อาหารกับของฝากละครับ

one's Photo one 15 Jan 2019

ลองเข้าไปหาข้อมูล
Th a380 ชั้นบิส 7หมื่นนิดๆ ชั้น1 9หมื่นกว่าๆ
Ana 787 ชั้นบิส 5หมื่นปลายๆ

โรงแรมลองไปดูแถว odaiba วิวทะเล ห้องนึงก็ใกล้ๆหมื่น

รวม2อย่างนี้สงสัยปาไปแสนกลางๆแล้ว

งบ2แสนสําหรับเที่ยวคนเดียว สงสัยไม่น่าจะพอ

ส่วนสาวพาเที่ยวถ้าทั่วไปเห็นในข่าวนึงราคา 15000เยนเอง ไม่แน่ใจกี่ชั่วโมง
แต่ถ้าไปลุยหาเองตามร้านในakihabara ราคาใกล้ๆแต่จะได้สาววัยน้อยๆ

เผื่อมีสมาชิกชายโสดท่านไหนอยากลองไปเที่ยวทัวร์ครบสูตรแนวนี้ รบกวนขอตามไปด้วยครับ

drv's Photo drv 21 Jan 2019

มันขึ้นอยู่กับว่าไปกี่วัน

ผมไปกับแฟน ครั้ง 9 วัน แลกเงินไปครั้งละล้านเยน ( จะเรทเท่าไรก็แลกไปเท่านี้ ) ไม่รวมค่า รร และ สายการบิน

นอนผมนอน รร ธรรมดาทั่วไป 3 ดาว มาตราฐานญี่ปุ่น สายการบินก็ จิ้มวันที่จะไป นั่ง eco เจ้าไหนถูกสุด เวลาตามที่เราต้องการก็ไปเจ้านั้น บิสคลาส อย่าได้หวังกินเงินผม เพราะผมไม่เคยหลับบนเครื่องบินได้เลย ( เคยนั่ง บิส หลายครั้ง ไม่หลับแม่มสักครั้ง )

9 วัน ผมกินมิชลิน ทุกวัน ช๊อปปิ้ง ไม่มาก เน้นอยากกินอะไรกิน อยากเที่ยวไหนเที่ยว อยากเข้าที่ไหนเสียเงินเข้า แทบทุกทริป เงินหมดเกือบพอดี

เข็ดกับครั้งแรกที่ไป แลกเงินไปแค่แสนบาท ( ตอนนั้นจำไม่ได้ว่าแลกไปกี่เยน เพราะขอแลกกับเพื่อนในทริปบ่อยมาก ) เงินเหลือ 1 เยนสุดท้าย ที่สนามบินวันกลับ แถมไม่ได้กลับวันนั้นอีก เพราะติดพายุหิมะครั้งใหญ่ กว่าจะได้กลับก็โน่น อีก 2 วัน โรงแรมก็เต็ม ต้องนอนในเกต เงินจะไปจ่ายค่าอาบน้ำก็ไม่มี เลยไม่ได้อาบน้ำ บัตรเครดิตก็ไม่ได้เอาไป ต้องแกะขนมที่ซื้อมาฝากกิน กับ คูปองแลกอาหารฟรีของ สายการบิน ประทังชีวิต เข็ดตั้งแต่นั้นมา บอกเลย

Eavery's Photo Eavery 21 Jan 2019

มาอ่านกระทู้คนไปญี่ปุ่นทีไร อิจฉา ตัวเองอายุวัยกลางคนล่ะ ยังไม่เคยเหยียบซักครั้งเลย
สงสัยไร้วาสนากับประเทศนี้จริงๆ

เอ๋...'s Photo เอ๋... 22 Jan 2019

เคยไปแค่ 2 ครั้งก็ไปตามโปรแกรมทีเขาจัดให้ อยากลองไปเองดูบ้าง ภาษาก็ได้แค่ คะ คิ คุ

ถ้าไปอีกก็คงแบบเดิม(ยังไม่มีคู่ไปด้วย) :r10:

tutu's Photo tutu 02 Feb 2019

งบ 20000 แนะนำให้ไปโอซาก้า จะถูกกว่า
ตั๋ว 8000 ไม่โหลดกระเป๋า สะพายแบ็คแพคขึ้นเครื่อง
โรงแรมคืนละ 500
ค่ารถไฟ 4000
ค่ากิน 4000 กินแบบธรรมดาข้างทางนะครับ ไม่หรู ไม่อดอยาก
เน้นเดินเที่ยวชมเมือง ปั่นจักรยานเล่น ดูนั่นนี่ ไม่ช็อป กิจกรรม ผมเคยทำอยู่ได้อาทิตย์นึง

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 05 Feb 2019

งบเท่านี้ ผมไปได้ทั้งเดือน โตเกียวยันโอซาก้า ผมเคยไปสองครั้ง สมัยขอวีซ่า นั่ง ANA กับ คาเธ่ สมัยเงินบาทอ่อน 0.37เลย ไปสิบสองวัน หมดไป 40000
Edited by Pasaniva14, 05 February 2019 - 11:54 AM.