`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ทำไมคนจีนมาเที่ยวแล้วยังกินอาหารจีน เดินไช...

kirari's Photo kirari 02 Jan 2019

ผมเข้าใจว่าอย่างเราไปเที่ยวญี่ปุ่น

ก็คงไม่เทียวกินอาหารไทยหรือไปเดินย่านไทยใช่ไหมครับ

aspirin's Photo aspirin 02 Jan 2019

คงเพราะรสชาติมั้งครับอาหารจีนที่จีนกับอาหารจีนที่ไทยอย่างเดียวกันแต่รสชาติไม่เหมือนกันเลยครับคนจีนที่มาเที่ยวเลยอยากลองว่ารสชาติอาหารจีนในไทยรสชาติจะเป็นยังไง

โจ้'s Photo โจ้ 02 Jan 2019

ไปตปท.ผมก็ชอบกินอาหารไทยนะ อยากรู้ว่ามันต่างกับที่กินๆที่บ้านยังไง

Fozar's Photo Fozar 02 Jan 2019

ถ้าเคยไปจีนมา จะรู้ครับ ว่าในเยาวราชคือ "อาหารวัฒนธรรมจีนผสมกับไทยที่มีมานาน" ร้านจีนแท้ๆ แนะนำไปแยกห้วยขวางครับ ฝั่งเหม่งจ๋าย

จีนที่ผมเคยไป กุ้ยหลิน กินเสี่ยวหลงเป่า กินเกี้ยวน้ำปั้นเอง ไม่ก็พวกผัดเผ็ดๆ เน้นมันๆ มาก ก๋วยเตี๋ยวก็มีแต่ไม่ค่อยอร่อย

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 03 Jan 2019

สอบถามครับ คนจีนเค้ากินขนมจีนหรือเปล่าครับ?

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 03 Jan 2019

View PostPOP THE SUN, on 03 January 2019 - 12:33 AM, said:

สอบถามครับ คนจีนเค้ากินขนมจีนหรือเปล่าครับ?

เข้าใจว่ามุก
แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ =D

ขนมจีน เป็นอาหารมอญ มาจากคำว่า คะนอมจีน
โดย คะนอม หมายถึงตัวเส้น และ จีน มีความหมายว่า สุก
ดังนั้นขนมจีนจึงไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับชาติจีนแต่อย่างใด ( ' ')/

umbababa's Photo umbababa 03 Jan 2019

เคยอ่านเจอว่า ขนม แต่เดิมไม่ได้แปลว่าของหวานกินเล่น
แต่มาจากคำว่า ขนอม(ข้าว หนม) หมายถึงเอาข้าวไปโม่เป็นผง แล้วผสมน้ำปั้นเป็นรูปร่าง
คำว่า ขนมจีน ขนมปัง จึงเป็นคำเรียกที่ถูกต้อง

gvirus's Photo gvirus 03 Jan 2019

ความรู้ล้วนๆ

xten's Photo xten 03 Jan 2019

กระทู้ดีมีสาระ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 03 Jan 2019

ตั้งแต่ไม่มี Ayago คอยรักษาสมดุลยภาพด้วยgifนี่ กระทู้ชอบไหลไปทางมีสาระอยู่เรื่อยเลย

one's Photo one 03 Jan 2019

ถ้าจะพูดถึงคนจีน ต้องแยกจีนเป็น

จีนสิงโป มาเล hk ไต้หวัน อินโด เวียดนาม

จีนแท้ๆจากเมืองจีน ต้องแยกภาค ปักกิ่ง เซียงไห้ กวางเจา เซิ้นเจิ้น อีกหลายเมือง

ประเทศหรือเมืองเหล่านี้เขาไม่มีเยาวราช และเยาวราชก็ไม่เหมือนสิ่งที่เขามีครับ อย่างChinatown ที่ญี่ปุ่น มันไม่เหมือนบ้านเราซักนิด

ยิ่งพวกอาหาร ไล่ไปตั้งแต่ร้านseafoodแถวต้นทาง ยันไปถึงร้านตามสั่งข้างทาง ข้าว บะหมี่ บ้านเขาไม่มีรสชาติแบบนี้

ยิ่งพวกร้านที่ขายหมูแผ่น สินค้าฝากชั้นดีเลย ทั้งๆที่ประเทศเหล่านั้นก็มีร้านแนวนี้เต็มไปหมด
แต่สินค้าที่ขายในไทย ประเทศเหล่านี้ไม่น่ามีมั้งครับ
(หมูแผ่นร้านดังของ hk มีสาขาทั้งใน tw สิงโป มาเล แต่ที่ไทยกลับไม่มี แต่คนไทยที่ไปเที่ยว hk สิงโป กลับซื้อพวกนี้มาเป็นของฝาก)
Edited by one, 03 January 2019 - 01:25 PM.

donutza's Photo donutza 03 Jan 2019

คนจีนหำไหล ไม่ค่อยชอบอาหารไทยครับ

PeanutXL's Photo PeanutXL 03 Jan 2019

อาหารจีนในไทย รสชาติไม่ใกล้เคียงกับอาหารจีนในจีนเลยนะครับ ในหลายๆอย่าง

Piggyealker's Photo Piggyealker 05 Jan 2019

อร่อยครับ มีของกินให้เลือกเยอะ คนจีนเค้าก็มี Social online อะไรแบบนั้น เยาวราชก็เป็นจุดหนึ่งที่เค้าน่าจะแนะนำให้มา

อาหารบ้านเรามันเป็นจีนแบบแต้จิ๋ว กวางตุ้ง ผสมผสานไทยๆเข้าไป เครื่องปรุง วัตถุดิบบ้านเราบ้านเค้าก็ต่างกัน

Avant-garde's Photo Avant-garde 13 Jan 2019

อาจจะมาดูวัฒนธรรมจีนครับ เพราะการจะศึกษาวัฒนธรรมและประเพณีต้องไปดูจากคนจีนที่อยู่นอกจีน
คือถ้าพูดแบบไทยๆ คือจีนที่อยู่เมืองนอกคือจีนแท้กว่าจีนในจีนอีก
Edited by Avant-garde, 13 January 2019 - 09:16 PM.