`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ผมเสียค่ารถไฟฟ้าปีนี้ไปกลับที่ทำงานเกือบ 2...

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 02 Jan 2019

แพงมากครับ นี่ถ้าเป็นผมเดินทางขนาดนี้ เงินเดือนต้องหกหมื่นเลย

FanaGu's Photo FanaGu 02 Jan 2019

ค่าน้ำมันผมวันละ 100-120บาท ทำงาน20-21วันต่อเดือน
Edited by FanaGu, 02 January 2019 - 04:43 PM.

one's Photo one 02 Jan 2019

ค่ารถต่อเดือนถ้าไม่เกิน10%ของเงินเดือน ผมว่ามันก็okระดับนึง

แต่ถามว่ารถไฟฟ้าบ้านเราแพงไหม

ลุงวีระยังว่าแพงเลย

ลอง add line รายการ ฟังหู ไว้หู ดูครับ

แล้วลองถามในline เชื่อว่าลุงแกคงเอามาทําเป็น scoop แน่

Fb renders thailand ลองไปออกความเห็นในนี้น่าจะได้คําตอบ แบบถึงระบบโครงสร้างเลยมั้ง

ส่วนผมอยากเห็นแบบญี่ปุ่นครับ คือบัตรรายเดือนแบบเดินทางจากจุดaไปจุดbทุกวัน(คล้ายๆรายเดือนของbts)
ประมาณจาก เตาปูน ไป สีลม เดินทางแบบนี้ทุกวัน บัตรจะถูกกว่าซื้อรายเที่ยวระดับนึง

ถ้าพูดถึงต้นทุนในการบริการ
สายสีเขียว กําไรปีละเป็น หมื่นล้าน ส่วนของขยายที่เป็นของ กทม ไม่แน่ใจ
สีนำ้เงิน หลักร้อยล้าน แต่เขารวมทั้งหมดของbem
ม่วง กับ airport ไม่อยากพูดถึง

รอดูต่อว่าเมื่อสายสีส้มสร้างเสร็จ ค่าเดินทางโดยรวมจะตกเท่าไหร่

SixFeaTz's Photo SixFeaTz 02 Jan 2019

เมื่อก่อนทำงานแถวอโศกแต่พักที่รัชดานั่งวินออกมาที่MRT 45 บาทต่อMRTไปลงอโศก30บาทเดินไปอีกถึงที่ทำงานระหว่างวันต้องเสียค่าแท็กซี่ออกไปขายของข้างนอกอีกเกือบร้อย(เคยเป็นเซลล์)ขากลับนั่งMRTอีก30เสียค่าวินอีก45ทุกๆวันทำไปได้7วันไหวตัวทันลาออก
ปัจจุบันทำงานเป็นนิติไม่ต้องเดินทางไปไหนเข้างาน9โมงตื่น8.45ล้างหน้าแปรงฟันลงมาทำงานได้เลยสบายกว่ากันเยอะ

/\ Harid /\'s Photo /\ Harid /\ 02 Jan 2019

ตอนผมเริ่มทำงานใหม่ ๆ ผมมีค่าใช้จ่ายรถไฟฟ้า วันละ90บาทไปลงอโศกเหมืนกัน แต่มาจากแบริ่งแทน ถ้าต่อพี่วินไปที่ทำงานถนน เพชรบุรีต้องเสียอีก 30 บาท ผมเลยตัดค่าใช้จ่ายนี้เดินเอาใช้เวลา 20 นาที ประหยัดส่วนนี้ไป คราวนี้มาคิดค่ารถไฟฟ้า

ทำงาน 20 วันต่อเดือน ก็จะตก 1800 บาท
ผมเลยมองทางเลือกอื่น ถ้าผมขับมอไซร์ล่ะ จะประหยัดกว่ามัย
ค่าน้ำมันเดือนล่ะ400บาท บวกค่าบำรุงรักษาเดือนล่ะ 200 ล่ะกัน
รวมเป็น600บาท 1800 - 600 = 1200

มอเตอร์ไซ ราคา 45000 บาท
เอา 1200 ต่อเดือนมาจ่ายค่ามอไซ ใช้เวลา 38 เดือน หรือ 3ปี นิดหน่อย

ซื้อมอไซมาหัดขับเลย ตอนนี้ขับมันมา5 ปี แล้วค่าเดินทางผมเลยเหลือแค่ 600 บาท ได้ความสะดวก เสียสุขภาพหลังและเอว เสี่ยงอุบัติเหตุ
ก็ เลือกดูครับ บางทีผมก็คิดว่าอาจคิดผิดก็ได้ แต่มันทำให้ผมสะดวกมากขึ้นเวลาจะไปไหนมาไหน

FD1's Photo FD1 02 Jan 2019

คอนโดปล่อยเช่า แล้วไปหาเช่าอพาทเม้นท์แถวๆที่ทำงาน เอาแบบเดินไปได้

gamegiz's Photo gamegiz 03 Jan 2019

ของผมนี่อยู่ประชาชื่นต้องไปอโศก
แต่เพื่อไปส่งลูกเรียน สาธิต มศว ครับ ทำมา 2 ปี ค่าน้ำมัน 4000
ค่าทางด่วนวันล่ะ 60
ค่าเช่าทีจอดรถ 1500
ทนกันยาวๆครับ รอสายสีชมพูลงหน้าบ้านอาจดีขึ้น

yoyo2001's Photo yoyo2001 03 Jan 2019

เข้ามาเล่าด้วยคน พอดีย้ายไปอยู่บางใหญ่ แต่ทำงานอยู่เซ็นทรัลบางนา ไปกลับทุกวัน ค่ารถไฟฟ้า BTS+MRT+ส่วนต่างสถานนีที่เกินจากอ่อนนุช+ค่ารถเมล์แถมขี่มอเตอร์ไซด์เข้าบ้านอีก 16 กิโล เงินเดือน 24k ถามว่าลำบากไหม ตอบว่าลำบากมากครับ แต่ก็ทุ่นเวลาดี เคยลองขับรถไปทำงาน ค่าน้ำมัน+ค่าทางด่วน เยอะเกินไม่ไหว แถมเหนื่อยขับรถอีก ผมเลยยอมนั่งรถไฟฟ้าเอา แพงหน่อย แต่แอบหลับได้ นั่งสุดสาย ไม่ต้องกังวล ถือว่าซื้อเวลาพักผ่อน ดีกว่าปวดหัวเรื่องรถติด...

banz's Photo banz 03 Jan 2019

ใช้สายสีม่วง ต่อรถไฟฟ้าใต้ดินทุกวันเหมือนกันครับ ทุกวันนี้ยังรอคอยว่าเมื่อไหร่จะมีบัตรเที่ยวซักที

eva's Photo eva 03 Jan 2019

View PostTonkza, on 01 January 2019 - 03:52 PM, said:

มันเป็นต้นทุนการทำงานครับ เดินทางทางอื่นเสียเงินน้อยกว่านี้ แต่เสียเวลาบานเลย มูลค่าตรงนั้นน่าจะเยอะกว่า

เห็นก้วยกับเม้นนึงที่บอกว่าให้เพิ่มรายได้ หาทางดูครับ
สอนทำงานผ่านเน็ตทีครับ

zodiac's Photo zodiac 03 Jan 2019

View Postumbababa, on 31 December 2018 - 10:35 PM, said:

เมื่อก่อนผมปั่นจักรยานไปทำงานไปซื้อของไปเยี่ยมญาติตลอด5ปี ค่าเดินทาง0บาท(แต่ถ้าไปเที่ยวเล่นปั่นไม่ได้จอดแล้วหาย)
ตอนหลังสะโพกผมเดี้ยง หมอสั่งห้ามปั่น ผมเลยต้องนั่งวินม.ไซด์แทน เช้า60 เย็น60 วันละ120 x365วันไม่มีหยุด 43800 บาท

ไม่ซื้อมอเตอร์ไซด์ขี่เองเลยล่ะครับ

soludack's Photo soludack 10 Jan 2019

ผมอยู่แถวพระราม 2 ที่ทำงานอยู่พัฒนาการ ตัดสินใจซื้อคอนโดตรงแถวราม และใช้มอไซค์ขี่ไปทำงาน
ชีวิตและสุขภาพจิต ดีมากครับ

ปล. อยู่คอนโดมา 5ปีละ