`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

พอโตขึ้นแล้วเล่นเกมไม่สนุกเหมือนเมื่อก่อนก...

oatkung's Photo oatkung 21 Dec 2018

อายุจะ30เือนหน้าแล้ว การเล่นเกมสำหรับผมยังคงมีความสุขและสนุกเหมือนเดิมครับ

แต่ถ้าพูดถึงภาพรวมๆของชีวิตแล้วยังคงอยากเป็นเด็กม.ปลายไปวันๆ เป็นช่วงเวลาที่สนุกที่สุดแล้วครับ

Dragonfly's Photo Dragonfly 21 Dec 2018

40 กว่า เป็นอยู่ครับ

เล่นเกมส์นึงซัดไป 3-4 เดือนกว่าจะจบ

ตอนเล่นก็เล่นแบบผ่านๆ ไร้ Passion แบบแต่ก่อน

อาจจะหยุดตรงที่ PS4 แล้วล่ะครับ แพลนจะถอน Switch ,VR ยกเลิกไปหมดแล้ว

kattys's Photo kattys 21 Dec 2018

ผมเล่นสนุกขึ้นครับ ตามเก็บถ้วย Platinum เกมเก่าๆ นี่เพิ่ง Plat darksoul3 ไป 55 ชั่วโมง ใช้เวลาไป 3 เดือน

ปล .เห็นคุณ หยาด ด้วย มีโอกาศจะกลับไปทำช่องมั้ยครับ ผมเล่น DS3 นี่เข้าไปดูคุณหยาดเล่าเรื่อง เป็นกำลังใจในการเก็บถ้วยเลยนะ

gaget's Photo gaget 21 Dec 2018

ผมสาย offline อย่างเดียวก็ยังสนุกอยู่ แต่เทียบกับตอนเล่นหลายๆคนกับพี่ๆน้องตอนเด็กแล้วสนุกน้อยลงเยอะ อาจเป็นเพราะความกังวลเรื่องเวลา

decay's Photo decay 22 Dec 2018

เป็นเหมือนกันมันเป็นช่วงๆ ถ้าช่วงไหนเล่นแล้วจะเล่นติดๆกันเลย บางทีไม่แตะเลยหลายเดือน

มันรู้สึกสนุกตื่นเต้นน้อยลงไปเยอะ แต่กับเกมเก่าๆยังเปิดเล่นอยู่เรื่อยๆลงอีมูไว้ในทีวีเเอนดรอย์ก็สะดวกดีเล่นได้เพลินๆ เกมไหนเล่นไม่เคยจบ

พอมาตอนนี้ มันเซฟสเตทได้ ดูในยูทูปแล้วเล่นตามไปจบหลายเกม

xeon's Photo xeon 23 Dec 2018

ลองเล่มเกมส์ที่่มีระบบกาชาดูสิครับ อาจจะติดใจเหมือนผมก็ได้ ผมชอบตอนที่ "ผมสายฟรี เซอร์แวนส์นี่ดีมั้ยครับ" 555

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 24 Dec 2018

ยังสนุกแต่ไม่เหมือนเดิมครับ ภาระ หน้าที่ การงาน โตขึ้น เมีย ลูก คอยกวนใจ เล่นได้ไม่ค่อยเต็มที่เหมือนเดิิมละครับ แต่ก็ไม่ลืม ว่าความสุขของเรา คือ การได้เล่นเกม 5555

k2527hotmail's Photo k2527hotmail 24 Dec 2018

สนุกเหมือนเดิมเพิ่มเติมคือหาเวลานั่งเล่นนานๆไม่ได้

voyevoda's Photo voyevoda 25 Dec 2018

ปีนี้สนุกๆของผม3เกมได้
Subnautica (กดตั้งแต่ early)
RedDead2
Rimworld ** บิทมาโคตรสนุก เล่น30ชม ลบละ ไว้กดตอน sale หมู่บ้านส่อแววพินาศเลยไม่เล่นต่อหะๆไว้เล่นใหม่ทีเดียว **

เริ่มเฉยชากับเกมอยู่พอควร บางทีก็อยากเล่นอะไรไม่คิดมาก ตอนนี้ ac:odyssey อยู่ 17ชมละ sale ถูกดี เคยบิทมาลองแล้วชอบเลยจัด origin ข้ามเลยไม่มีรมณ์จริงๆหะๆ

เกมสนุกน้อยลงผมว่าจริงแหล่ะ กับปัจจุยอื่นๆทำให้ไม่อยากเล่น (อาจจะเพราะ วิธีขายของมัน - - lootbox , dlc , seasonpass ) คือมันเริ่มทำให้ผมไม่สนใจ day1 กลายเป็นสายรอ
จากทุ่มกับเกมเล่นเต็มที่กลายเป็นว่ารอ รีบไปก็เท่านั้น ไม่พอแค่นั้นบางเกมออกมากว่าจะเข้าที่ก็ล่อไปหลาย patch เบื่อชิบหาย รอจนไม่อยากเล่น
แล้วก็คงเพราะอายุด้วย

เด็กๆเล่นสนุกคงเพราะแบบไม่คิดมากไม่หวังมาก เล่นคือเล่น หลังๆมาเจอตลาดเกม ภาพ กราฟฟิก dlc multiplayer p2w เลิก...

**ณ เวลานี้ผมยังอยากจัด Spyro reignited เลยเนี่ย ติดท่ได้ยินว่ามี performance ดรอปทำเกมสะอึกแปลกๆ เลยรอ ไม่อยากเสียอารมณ์วัยเด็ก กับเกมที่ชอบ เนี่ยเจองี้อีกหะๆ**

paween_a's Photo paween_a 25 Dec 2018

ภาระก็มีส่วนนะครับ แต่วิธีของผมคือถ้าเกมไหนเล่นแล้วเริ่มไม่สนุก ผมทิ้งเลย
สุดท้ายแล้วมันจะมีเกมแนวที่เราชอบอยู่ เล่นเพลินได้จนจบ อาจจะน้อยลงกว่าสมัยก่อน แต่คิดว่ามันก็มีอยู่แน่

และก็พยายามลดเล่นเกมมือถือกาชาด้วย ตัวนี้ดูดเวลาเล่นเกมหลักของเราเป็นอย่างมาก
เกมกาชาพวกนี้เล่นแล้วมันวน

xbox360RedLED's Photo xbox360RedLED 25 Dec 2018

ลองขายอุปกรณ์เกี่ยวกับเกมทิ้งให้หมด เลิกเล่นไปเลย ผมเลิกได้เกือบ 2 ปี มาบ้าใหม่เพราะแค่อยากเล่นเกม RPG จริงจังแก้เซ็ง ไปๆมาๆงบงบบานปลาย เดี๋ยวก็เบื่อๆอยากๆอีกหากิจกรรมอย่างอื่นทำดีกว่า ร่างกายจิตใจอิ่มตัวกับกิจกรรมเดิมๆมันก็ต่อต้านเล่นเกมยังไงก็ไม่สนุก

zodiac's Photo zodiac 28 Dec 2018

เป็นครับ
แม้แต่เกมที่ชอบมาก เช่น เกมตระกูลทูมไรเดอร์ จนถึงภาคล่าสุด ขนาดเล่นแบบโหมด 3D
เล่นไปไม่นานก็หยุด ความอยากมันหายไปเฉยเลย แต่ภาพสวยมากชอบมาก

บางครั้งอยู่ๆ ก็กลายเป็นอยากกลับไปเล่นเกมเก่าๆ สมัยเด็กมากกว่า แต่พอเปิดเล่นก็ไม่สนุกเหมือนเดิม แต่ก็เล่นไปงั้นๆ ให้มันหายคิดถึง
เป็นเพราะเล่นคนเดียวหรือเปล่านะ
Edited by zodiac, 28 December 2018 - 02:39 PM.

umbababa's Photo umbababa 29 Dec 2018

เพราะตอนเด็กมันคือที่สุดของความบันเทิงที่เราจะหาได้
แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แล้ว แต่เรา ก็ยังรั้นจะเล่นมันต่อ ซื้อต่อ สะสมต่อ
เพราะยึดติดกับความสุขในวัยเด็ก
เหมือนกับที่ยังเข้าเวบบอร์ดอยู่นี่ ไม่มีอะไรให้คุยให้อ่านแล้วแต่ก็ยังเข้าเพราะยึดติดกับอดีตของมัน
ทั้งๆที่รู้ว่าต่อให้พรุ่งนี่เวบบอร์ดหายไปก็คงไม่มีผลกระทบอะไรก็ตาม...

gasimos's Photo gasimos 07 Jan 2019

ผมจะ 40 ละ เกมก็ยังสนุกอยู่
เคยคิดว่าถ้าดู trailers เกมแล้วมันไม่มีความอยากเล่น
คงใกล้จะเลิกแล้ว แต่ปัจจุบันดูแล้วก็ยังรู้สึกเหมือนตอนเด็กๆ อยู่ดี แม่งโคตรน่าเล่นไรงี้ 555+
ตอนนี้ก็รอคันยิบๆๆ กับ RE2 อยู่ อยากกลับเป็นสมัย 18 อีกครั้ง 55
แต่เวลาก็ไม่ค่อยมีแล้ว เหลือแค่พอลูกหลับก็มีแค่นั้น แล้วเดี๋ยวนี้ห้าทุ่มก็ง่วงแล้ว เห้อ แก่ ...