`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

พอโตขึ้นแล้วเล่นเกมไม่สนุกเหมือนเมื่อก่อนก...

Spark360z's Photo Spark360z 19 Dec 2018

แบบว่ารู้สึกเหมือนมีเรื่องให้ต้องคิดตลอดเวลา พอจะมีเวลาว่างมานั่งเล่นเกม ก็รู้สึกว่าน่าจะไปทำอย่างอื่นมากกว่า รู้สึกไม่สนุกเหมือนสมัยเด็กๆ เลยครับ ใครเป็นบ้างครับ

FanaGu's Photo FanaGu 19 Dec 2018

ผมเน้นเล่นแต่เกมที่จบไวๆ rov fifa เกมเนื้อเรื่องแทบไม่ได้แตะ มันเบื่อก่อนเล่นจบ ตลอดด

o++o's Photo o++o 19 Dec 2018

ยังสนุกเหมือนเดิมครับ ทั้งเรโทรหรือโมเดิร์น เกมส์

/\ Harid /\'s Photo /\ Harid /\ 19 Dec 2018

สนุกครับ หาทุกเวลาให้ได้เล่นครับ
สิ่งที่มันขาด คือเพื่อนเล่นเกมแบบที่นั่งเล่นด้วยกัน มันนัดเจอกันยากมาก เกมเดิม ๆ มีเพื่อนเล่นด้วยให้ถากถางมันสนุกดีครับ แม้จะเป็นเกมดำเนินเนื้อเรื่องก็ตามเราก็ช่วยกันคิดช่วยกันลอง

keepwalking's Photo keepwalking 19 Dec 2018

เอาจริงๆเดี๋ยวนี้ทำไรก็ไม่สนุกแล้ว มันทำมาหมด ทำมาเยอะแล้ว เล่นเกม กิน เที่ยวตปท กลางวัน กลางคืน นวดสายขาวสายดำ อะไรฮิตๆตามกระแสก็ทำหมดแก้เบื่อ ถ่ายรูป กอลฟ จักรยาน โบลลิ่ง บลาๆๆ ตอนนี้เนือยๆอยู่ไปวันๆรออะไรฮิตๆอันใหม่แทนกระแสวิ่งอยู่ วิ่งนี่เหนื่อยไปขี้เกียจทำ

aspirin's Photo aspirin 19 Dec 2018

มันมีอะไรตื่นเต้นทำมากกว่าการเล่นเกมส์ครับ เดินสะพายเป้ไปนู่นนี่ถ่ายรูป ไปคนเดียวตลอดลุ้นมากว่าไปรอบนี่จะได้กลับมาไหมไม่เคยเบื่อกับการเดินทางเลย แต่พอกลับมาพักก็กลับมาเล่นเกมส์ได้เหมือนเดิมครับพอหายเหนื่อยก็ไปต่อ

umbababa's Photo umbababa 19 Dec 2018

เกมรีโทร ขายการโฟกัสระยะห่างกับจังหวะ เหมาะกับการเล่นตอนว่างๆแก้เซ็งให้สนุกนิ้ว
เกมโมเดิล ขายการจำลองเหตุการณ์ เหมาะกับการอินเข้าไปชมสิ่งตื่นตาตื่นใจในโลกส่วนตัว
แต่ทั้งนี้ทั้งนัน้ มันก็เป็นของฆ่าเวลา น่ะครับ ถ้าไม่มีเวลาให้ฆ่าแล้วยังดิ้นรนจะเล่น มันก็จะกลายเป็นหน้าที่ภาระไปซะ

soludack's Photo soludack 19 Dec 2018

ยังสนุกเหมื่อนตอนเป็นเด็กอยู่ครับ
เพียงแต่ เกมที่ต้องหมุน สังขารไม่ไหวครับ จะมีอาการมึนและต้องพัก

Julong's Photo Julong 19 Dec 2018

ก็ยังสนุกอยู่ แต่จอต้องใหญ่ไว้ก่อนจอเล็กเล่นไม่ไหวตาไปหมด

panjarong's Photo panjarong 19 Dec 2018

ช่วงหลังๆ ผมก็เล่นเกมไม่ค่อยนานละ บางทีมีเวลาน้อย ก็เปิดมาเตะบอลแมทช์ 2แมทช์ก็เลิก เกมที่เป็นเนื้อเรื่องก็เล่นให้ถึงจุดเซฟก็พักอะครับ

ส่วนเกมที่จะเล่นได้ยาวๆ เลยก็จะเป็นเกมที่เล่นพร้อมกันกับเพื่อนครับ เน้น co-op (ก่อนหน้านี้ก็พวก bloodborne, dark souls, ล่าสุดเป็น diablo 3) พอมีเพื่อนเล่นด้วย มันมีความรู้สึกร่วมแล้วก็สนุกไปด้วยกัน มันก็เล่นได้นานน่ะครับ เล่นไปก็ใช้ party chat หรือ line group call ด้วย มันก็ได้อารมณ์เหมือนนั่งเล่นอยู่ด้วยกันน่ะครับ สนุกดี

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 19 Dec 2018

ปกติผมจัดอยู่ในหมวดที่ยังเล่นเกมสนุกอยู่จนถึงปัจจุบันนี้ เกมยังคงเป็นรูทีนประจำวันของผม
แต่ผมพบว่า วันไหนผมมีเรื่องว้าวุ่นในใจ มีอะไรให้ต้องคิดในหัว มีเหตุให้ต้องทะเลาะกับใคร ฯลฯ
วันนั้นผมจะเล่นเกมไม่สนุก ยังคงเล่นรู้เรื่อง ไม่กระทบกับฝีมือการเล่น แต่มันไม่สนุกอย่างบอกไม่ถูก

งานและความรับผิดชอบต่างๆ ในชีวิตอาจทำให้คุณอยู่ในเคสที่ใกล้เคียงกันนี้ก็ได้กระมังครับ

Spark360z's Photo Spark360z 19 Dec 2018

View PostGenocide Fang, on 19 December 2018 - 05:59 PM, said:

ปกติผมจัดอยู่ในหมวดที่ยังเล่นเกมสนุกอยู่จนถึงปัจจุบันนี้ เกมยังคงเป็นรูทีนประจำวันของผม
แต่ผมพบว่า วันไหนผมมีเรื่องว้าวุ่นในใจ มีอะไรให้ต้องคิดในหัว มีเหตุให้ต้องทะเลาะกับใคร ฯลฯ
วันนั้นผมจะเล่นเกมไม่สนุก ยังคงเล่นรู้เรื่อง ไม่กระทบกับฝีมือการเล่น แต่มันไม่สนุกอย่างบอกไม่ถูก

งานและความรับผิดชอบต่างๆ ในชีวิตอาจทำให้คุณอยู่ในเคสที่ใกล้เคียงกันนี้ก็ได้กระมังครับ

เป็นไปได้ครับ :r10:

gamer's Photo gamer 20 Dec 2018

ถ้าไม่มีเรื่องงานการ ต้องหารายได้มาเลี้ยงครอบครัว ปัญหาความสัมพันธ์อื่นๆ มาทำให้วุ่นวาย แล้วมีเวลาที่ว่างจริงๆ มานั่งเล่นเกม ก็น่าจะพอสนุกอยู่

PongZung's Photo PongZung 20 Dec 2018

ผมเป็นครับ รู้สึก ไม่สนุกเหมือนก่อน รู้สึกไม่ตื่นเต้น เว่อวังเหมือนสมัยเก่าๆ

พึ่งเป็น 2-3 ปีที่ผ่านมา คือ เมื่อก่อน ผมจะเล่นเกมแบบบ้ามาก จบแล้ว จบอีก เป็น 10ๆ รอบ ปรับความยากจนสุดขั้ว เล่นวนอยู่นั้น ทั้งวัน

ตอนนี้จบรอบเดียว เบื่อเลย เบื่อแบบไม่แตะเลย

เคยลองกลับมาเล่นเกม ที่เคยบ้าๆ ก็เฉยมากเลย ทั้งๆที่ก็ว่างมาก แต่ก็ดันไม่มีอารมณ์อยากเล่นเกม

ปล.แต่สุดท้ายก็ยังสนุกบ้างครับ ถ้าเกมนั้นเล่นครั้งแรก ความสนุกคือ อยากรู้ว่าต่อไปมันจะมีอะไร เลยต้องเล่นต่อไปจนสุด

แต่แค่ไม่เหมือนเมื่อก่อน ที่เล่น loop หลายๆรอบ เป็นเดือนๆ ติดต่อกันทุกวัน

killy's Photo killy 20 Dec 2018

เล่นเกมที่ใช้ มุมมองบุคคลที่1 ไม่ไหวแล้ว.
เลือกเกมที่จะเล่นมากขึ้น เพราะเวลาที่จะเล่นมีน้อย

club69's Photo club69 20 Dec 2018

เป็นบ้างครับ อาจจะเพราะเหตุผลหน้าที่การงาน เวลา ทำให้เราเบื่อได้ง่ายขึ้น ลองมีเวลาว่างๆเยอะๆสิ แบบไม่ต้องมาคิดเรื่อง เงินทอง ครอบครัว ผมว่าเราคงเล่นไม่เบื่อกันหรอกนะ

หน้ากากตี๋'s Photo หน้ากากตี๋ 20 Dec 2018

...

ผมสนุกเฉพาะกับเกมที่เล่นกับเพื่อนนะ

ออนไลน์ก็พอโอเค

แต่ฟินเท่าเล่นกับเพื่อนตัวเป็นๆ ไม่ได้

คือ มันเฮฮา กวน ต. กันไปมา สนุกกว่าเยอะครับ

(โดยเฉพาะเกมต่อสู้ พวกสตรีท หรือ วินนิ่ง)

:kill:

ส่วนเกมเล่นเดี่ยวๆ เลิกเล่นไปได้ชาติกว่าละครับ

เหมือนความพยายามในการเล่นมันลดลง (น่าจะเพราะวัย)

ยกเว้น เกมเรโทรชูตติ้ง ที่ยังเปิดมาเล่นได้เรื่อยๆ

ไม่ต้องเล่นให้จบก็ได้

รัวปุ่มยิง ทิ้งระเบิด ย้อนความหลัง

พอเมื่อยมือ ก็ปิดเครื่อง

:o_shame:

...

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 20 Dec 2018

เป็นแค่บางประเภทครับ
-พวกลุยด่าน สั้นๆ 8-9ด่านจบอย่าง CoD นี่ความอยากเล่นเป็น0 (ขนาดGoWรู้ว่าควรเล่น ยังขี้เกียจเลย)
-เกมทุกประเภทที่ง่ายเกิน ตัวเอกOP มีท่า สกิล เวทย์ให้อัพเป็นสิบๆ แต่ไล่ทุบอย่างเดียวก็ตายเรียบ
90%ของเกมที่เล่นไม่จบคือเกมพวกนี้

ช่วงนี้ที่ยังทำให้ผมปั๊มได้คือพวก Openworld ที่มีโหมดซาดิสยากพิเศษ ปรับแต่งปิดHUDได้ตามใจ
อย่าง Ass: Origins, Shadow of Wars, Far Cry, Ghost Recon: Wildlands
มีแต่พวกนี้ที่ยังกระเหี้ยนกระหือรืออยากเล่นอยู่เหมือนตอนวัยรุ่น

สาเหตุคือ ส่วนตัวมีความรู้สึกว่ามันคือโลกใบใหม่ที่ท้าทายใบนึง เราจะผ่านมันได้ไหม ยังไง
ลงทุนเวลาเล่นไปแล้วมันยาวนาน 60-80ชม. คุ้มค่ากับการใส่ใจ ไม่ใช่เล่น 8-9ชม.จบ

ส่วนเกม ขับรถ กีฬา ไฟติ้ง ผมไม่เคยสนใจอยู่ละ
โดยเฉพาะพวกแข่งขันทุกประเภท MOBA แบทเทิ้ลรอเยี่ยวนี่ความสนใจจัดว่าติดลบ (ตามประสาคนแก่สู้เด็กไม่ได้)
Edited by 9th TEARDROP, 20 December 2018 - 12:00 PM.

one's Photo one 20 Dec 2018

ตอนนี้เกมConsoleกลายเป็นของสะสมแทนแล้วครับ
ซื้อมาเปิดเล่นซักชั่วโมงแล้วก็เก็บเข้ากล่อง ว่าจะเอามาเล่นอีกก็ไม่ได้เปิดอีกเลย
แต่ก่อนไปร้านเจอเกมเก่าที่ถูกใจ จัดมาสะสมแบบมีความสุข

ส่วนยุคหลังๆถ้าต้องไปห้างทีไรต้องไปเล่นarcadeแทน
Gitadora midnight initial d
ถ้าตู้มันราคาแค่แสนนิดๆคงได้เอามาตั้งที่บ้าน

Piggyealker's Photo Piggyealker 20 Dec 2018

เกมที่สนุกๆ เหลือน้อยลงเรื่อยๆ

ที่รู้สึกว่าไม่เบื่อ คือ Fifa ออนไลน์ กับ Football manager 2018 เล่นยาวไป10-20 ปียัน เอ็มปัปเป้ แขวนสตั๊ต