`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

สิทธิขั้นพื้นฐาน การให้ตำรวจเป็นคนกลางในกา...

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 15 Nov 2018

สิทธิขั้นพื้นฐาน การให้ตำรวจเป็นคนกลางในการเจรจาปัญหาระหว่างลูกค้าvsพ่อค้า
เผื่อว่าจะใช้สิทธินี้กันนะครับ เล่าจากปสกของผมเองเอาแบบกระชับ

ผมเป็นฝั่งลูกค้า ได้นำรถเข้าไปแรปทั้งคันและต้องทิ้งรถไว้ที่ร้านประมาณ10วัน(โคตรนาน)
ปรากฏว่าเมื่อไปรับรถ ระบบไฟฟ้าของรถผมมีปัญหา ซึ่งก่อนนำมาเข้าร้านไม่เคยเป็น
ผมจึงความเชื่อได้ว่าการมีปัญหาครั้งนี้เกิดขึ้นโดยทางร้าน ผมจึงเจรจาว่าต้องการ
ให้ทางร้านชดใช้ค่าเสียหาย ทางร้านเองมองว่าตนเองไม่ผิดจึงปฏิเสธ
ดังนั้นผมจึงใช้สิทธิในการแจ้ง ตร.ในท้องที่เข้ามาที่ร้านเพื่อเป็นคนกลาง
ซึ่งทุกคนสามารถใช้สิทธินี้ได้และเจ้าหน้าที่ก็ยินดีเข้ามา

ข้อดีคือ ลดโอกาสเสี่ยงที่เราจะโดนรุมทุบจากทางร้านค้า เพราะเราเข้าไปในพื้นที่ของเค้า
หากเจรจาแล้วไม่เป็นผล เกิดอารมณ์ขึ้นมาทั้ง2ฝ่าย หากไม่มีคนกลางเรื่องราวอาจบานปลายได้
ส่วนเรื่องที่ว่าจะได้รับการชดใช้หรือไม่นั้นก็เป็นกระบวนการถัดไปครับ

/\ Harid /\'s Photo /\ Harid /\ 15 Nov 2018

พึ่งเคยทราบ นั้นหมายความว่าเวลาที่เราทำการเจรจาแล้วมีความเสี่ยงที่จะเกิดปัญหา เราสามารถขอใช้สิทธินี้กับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจใช่ไหมครับ
ถ้ามีตัวอย่างเคส จากท่านอื่นประกอบด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

madkai's Photo madkai 15 Nov 2018

สรุปแล้วทางร้านยอมชดใช้ไหมครับ หรือต้องฟ้องร้องกันครับ

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 15 Nov 2018

View Postmadkai, on 15 November 2018 - 01:15 PM, said:

สรุปแล้วทางร้านยอมชดใช้ไหมครับ หรือต้องฟ้องร้องกันครับ

ไม่ยอมครับ
เคลียไม่ได้ต้องฟ้องร้องครับ

View Post/\ Harid /\, on 15 November 2018 - 12:55 PM, said:

พึ่งเคยทราบ นั้นหมายความว่าเวลาที่เราทำการเจรจาแล้วมีความเสี่ยงที่จะเกิดปัญหา เราสามารถขอใช้สิทธินี้กับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจใช่ไหมครับ
ถ้ามีตัวอย่างเคส จากท่านอื่นประกอบด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

ลองโทรถาม จนท ตร ใน พท ของตัวเองดูก็ได้ครับ
เค้ายินดีรับฟังไม่หงุดหงิดแบบหน่วยงานราชการทั่วไปนะ

เคสผมโทรเสร็จนับถอยหลังไปไม่ถึง15นาที ถึงที่หมายเลย
Edited by ROOKYCABLE, 15 November 2018 - 01:45 PM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 15 Nov 2018

ไม่ทราบว่าความเสียหายนี้ ถ้าเอาไปซ่อมเองที่อื่นค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อะครับ
แล้วทางคุณเรียกเป็นเงินเต็มจำนวนตามนั้นไหม หรือ ไม่เรียกเงินแต่ให้ทางร้านซ่อมให้ (ซึ่งเสี่ยงโดนวางยาข้อหาหมั่นไส้อีก 555)

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 16 Nov 2018

View Post9th TEARDROP, on 15 November 2018 - 11:42 PM, said:

ไม่ทราบว่าความเสียหายนี้ ถ้าเอาไปซ่อมเองที่อื่นค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อะครับ
แล้วทางคุณเรียกเป็นเงินเต็มจำนวนตามนั้นไหม หรือ ไม่เรียกเงินแต่ให้ทางร้านซ่อมให้ (ซึ่งเสี่ยงโดนวางยาข้อหาหมั่นไส้อีก 555)

มูลค่ามันพอประมาณอยู่แล้วครับ ไม่งั้นร้านมันคงยอมตั้งแต่คุยกันเองแล้ว
ร้านนี้ปัญหาเยอะ เอารถลูกค้าไปใช้ส่วนตัวอีก ที่รู้ได้เพราะมีเครื่องแทรค
เก็บได้ทั้งพิกัดและรูปภาพจากกล้องหน้ารถ

สาระสำคัญจริงๆคือ ถ้าคุยกันเบื้องต้นแล้วไม่รู้เรื่อง อย่าไปบวกกับมันมาก
ถ้าร้านมีพื้นฐานนิสัยนักเลง เราอาจโดนขู่หรือโดนรุมทุบได้
จนท มาเพื่อไม่ให้เกิดเหตุบายปลาย ซึ่งมันจะชดใช้หรือไม่ค่อยว่ากัน
แต่เราปลอดภัยแน่นอน

naknaknak's Photo naknaknak 16 Nov 2018

ร้านไหนหรอครับ ที่เอาไปทำ

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 17 Nov 2018

View Postnaknaknak, on 16 November 2018 - 07:28 PM, said:

ร้านไหนหรอครับ ที่เอาไปทำ

ชื่อร้านอาจบอกไม่ได้
ร้านอยู่แถวรังสิต-คลอง2ครับ