`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

นาฬิกาแอนดรอยตอนนี้มีโหมด fall detect (ลื่...

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 11 Nov 2018

นาฬิกาแอนดรอยตอนนี้มีโหมด fall detect (ลื่นล้ม) ไหมครับ
หรือโหมดนี้ยังเป็นนวัตกรรมใหม่อยู่

naknaknak's Photo naknaknak 11 Nov 2018

ถามเป็นความรุ้ครับมันทำไรได้หรอ

PongZung's Photo PongZung 11 Nov 2018

naknaknak, on 11 November 2018 - 03:56 PM, said:

ถามเป็นความรุ้ครับมันทำไรได้หรอ

แจ้งเตือน คนแก่ล้ม

--

คิดว่า android ทำได้อยู่แล้วครับ แต่ apple จดสิทธิบัตรไปแล้วหรือป่าวผมไม่แน่ใจ

ถ้าจดไปแล้ว ก็อยู่ที่ว่า android จะซื้อไหม และ apple จะขายให้รึป่าว 55+
Edited by PongZung, 11 November 2018 - 04:37 PM.

DeepBlue's Photo DeepBlue 11 Nov 2018

ROOKYCABLE, on 11 November 2018 - 01:51 PM, said:

นาฬิกาแอนดรอยตอนนี้มีโหมด fall detect (ลื่นล้ม) ไหมครับ
หรือโหมดนี้ยังเป็นนวัตกรรมใหม่อยู่

ตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนทำได้ครับ

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 11 Nov 2018

จริงๆหลักการทำงานมันดูเหมือนไม่ต้องใช้ฮาร์ดแวร์ซับซ้อนอะไรมากเลย
G sensor + การไม่ตอบสนองของผู้ใส่1นาที>โทรออกเบอฉุกเฉิน
ดรอยคงตามมาไม่ยาก

Burm's Photo Burm 11 Nov 2018

ยากครับ
เพราะมือเราไม่ได้อยู่เฉยๆ
สิ่งที่ยากคือทำยังไงให้รู้ว่ามันเป็นการลื่นล้มจริงๆ ไม่ใช่การทำอย่างอื่น
ไม่ใช่การวิ่ง การวิดพื้น การนอน การล้มตัวลงนอน
หรือแม้แต่การล้ม คนอาจจะไม่แน่นิ่ง ขยับไปมาด้วยความเจ็บปวด
แล้วถ้ากรณี false positive บ่อยๆ คงน่ารำคาญพิลึกล่ะครับ
นึกสภาพ ล้มตัวลงนอน ทุกครั้ง ต้องกดปิด nitification ทุกครั้ง
เท่าที่เข้าใจ เขาน่าจะเก็บข้อมุลตัวอย่างคนล้มมาเยอะๆ แล้วใช้ machine learning หา pattern เอา

ของ apple เองตอนนี้ก็บอกว่า ใช้ได้เฉพาะผู้สูงอายุ
เพราะ activity คนอายุเยอะ มันน่าจะพลาดยากกว่า

แต่ถ้าถามว่า มีนาฬิการุ่นอื่นทำได้ไหม เอาจริงๆ มันมี แอพออกมาก่อนหน้านี้แล้ว ทั้ง android ios
แต่แม่นไหมไม่รู้ ขายอยู่ 15 เหรียญ

แต่ในตลาด consumer ผมนับถือ apple นะที่เป็นเจ้าแรกที่ใส่ฟีเจอร์นี้เข้ามาใน os เลย

umbababa's Photo umbababa 11 Nov 2018

กล้องวงจรปิดทั่วบ้าน น่าจะรุ่งกวาครับ

Burm's Photo Burm 11 Nov 2018

umbababa, on 11 November 2018 - 11:27 PM, said:

กล้องวงจรปิดทั่วบ้าน น่าจะรุ่งกวาครับ

ใครจะมานั่งดุตลอดเวลาครับ