`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ตามกลุ่มของเล่นของสะสม รู้สึกว่าเงียบผิดปกติ

kirari's Photo kirari 10 Nov 2018

ทั้งๆที่แนวโน้มน่าจะดีขึ้นหรือยังน้อยก็ทรงตัว

แต่รู้สึกได้ว่าช่วงนี้ตามกลุ่มลงขายของเล่นหรือเกม

เงียบมากๆขนาดลงราคาถูกก็ไม่กระดิก

เพื่อนๆว่าเกิดจากอะไรบ้างครับ

umbababa's Photo umbababa 10 Nov 2018

ผมคิดว่า
คนซื้อของสะสมน่าจะเป็นพวกคนแก่ หรือ วัยรุ่นแนวๆ คนทั่วไปเข้ายุคดิจิตอลเน้นใช้มาขายไป หรือ ใช้แล้วทิ้ง ไม่มีค่านิยมสะสมอะไรแล้ว
เมื่อก่อนผมชอบสะสมเกมเก่า มีตู้หนังสือเล็กๆใบนึงมีโอกาสเจอของชอบราคาไม่เกินเอื้อมก็ซื้อสะสมวันละนิดวันละหน่อย
วันดีคืนดีของราคาถูกก็ถล่มตลาดตู้ม ซื้อจนล้น3ตู้ ไม่รู้จะเรียงยังไง จนต้องยัดลังกระดาษ จนไม่อยากจะซื้ออะไรเพิ่มละ
วันนึงตู้ถล่มลงมา เอาตลับเกมแผ่นเกมอุปกรณ์เสริมเกมฟิกเกอร์เกม ขึ้นไปเรียงใหม่ เรียงยังไงก็ไม่สวยเหมือนก่อนถล่ม กลายเป็นความเครียด ทำไมไม่สุขฟะ
ผมคิดว่า อะไรก็ตาม ถ้ามันเกินพอดี มันก็ทำลายความสุนทรีย์จนหมด.. กลายเป็นแค่เรื่องปริมานกับคุณภาพ... ซึ่ง น่าเบื่อ แค่ยัดๆเงินก็จบ
Edited by umbababa, 11 November 2018 - 02:12 AM.

Avant-garde's Photo Avant-garde 10 Nov 2018

ผมพอตู้เต็มก็ไม่ค่อยอยากซื้อแล้วครับ จะขยายตู้ก็ไม่มีที่ละ เพราะวางอัดแน่นๆก็ไม่สวย คิดว่าคงมีหลายคนเป็นแบบผม

Julong's Photo Julong 11 Nov 2018

เป็นของฟุ่มเฟื่อย เก็บเเล้วเต็มบ้าน เยอะมากไปเริ่มไม่มีความสุขกับสิ่งที่เสียเงินมา
อย่างคนรู้จักผมชอบซื้อเก็บดองไว้ไม่เคยแกะเล่นเลย อยู่ๆน้ำท่วมบ้าน
ของที่เก็บไว้จมน้ำหมด ร้องไห้ถึงขั้นจะฆ่าตัวตาย ได้แต่เอาไปขายเรื่อยๆ
Edited by Julong, 11 November 2018 - 07:13 AM.

roger's Photo roger 11 Nov 2018

กล่องซีด ของเล่นเริ่มเหนี่ยว หรือกรอบหัก ก็คงรู้ถึงสัจธรรม

keepwalking's Photo keepwalking 11 Nov 2018

เด็กหนวดรุ่นนี้ซื้อมาหลายปีละอิ่มตัว ต้องรอเด็กรุ่นใหม่

gamer's Photo gamer 11 Nov 2018

minimalist กำลังมามั้งครับ

joamz3's Photo joamz3 11 Nov 2018

กระแสดี resale ถึงพบสัจธรรม

บางทีซื้อของใหม่ก็ไม่เลวครับ เก่าบางทีไม่เคยแกะเลยด้วยซ้ำ แกะทีเหนียวไปแล้ว

one's Photo one 11 Nov 2018

ในมุมผม ยุคนี้ใครๆก็ไปไหมตู้ที่ญี่ปุ่นแล้วเอามาขายonlineหรือไปเช่าตามshowcase

สินค้าทะลัก. คนซื้อกระจุก แถมราคาไม่ถูก อย่างเมื่อหลายปีก่อนmemberในนี้ที่เหมาตู้มาจากญี่ปุ่นยอกขายปีละหลายสิบล้าน(เท่าที่แกเคยลง)
ยังบ่นว่าไม่ดีเลย ไม่แน่ใจยังขายอยู่ไหม.

พวกระดับบนที่เล่นชุดผ้า hottoy ตัวละ5-10000 เห็นว่าหันไปเล่นแนว status ระดับหลักหมื่นกลางถึงแสนก็มี
(ใครยังเล่นพวกhottoy ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง)

พวกระดับกลางแบบผมที่เล่นแต่ลุงbandai ตั้งแต่ลุงแกผลิตขายปกติแต่ออกแนวlimited
คือยุคนี้ต้องpreorderตามร้าน มาแล้วร้านบอกว่าถูกตัดของ ราคาพุ้ง(ปกติก็แพงกว่าเก่าแล้ว)
คนเก็บค่อยๆหยุด

ที่มาใหม่ควเป็นของเล่นcopจากจีน คุณภาพบางตัวทําได้ดีกว่าญี่ปุ่นซะงั้น
แต่ตอนนี้เจอปัญหา ญี่แุ่นเอาจริงตามไปถึงโรงงาน สินค้าหลังๆเลยไม่ค่อยออก
อย่างที่ผมเก็บพวกseiya webที่รับจองยอดขายต่อตัวมีระดับ100ชิ้นอับ แต่ก่อนเดือนๆนึงออกถึง5ตัว
ตัวละพันนิด ยอดขายseiyaอย่างเดียวปาไปเดือนละครึ่งล้าน. ยังไม่รวมตัวอื่นๆอีก

สุดท้ายจริงคงเป็นระดับราคาละมั้ง เอาแค่lineเดียวที่เก็บอย่างจริงจังตั้งแต่10กว่าปีก่อนก็ seiya
ยุคนั้นตกตัวละ. 1พันนิดถึง2พัน
แต่มายุคนี้ตั้งแต่ออกรุ้นex ราคาเริ่ม3-4พันอับ ไปถึงใกล้ๆหมื่นก็มี

FD1's Photo FD1 11 Nov 2018

วัยรุ่นยุคนี้นิยมการแต่งตัวมากกว่าสะสมของเล่น แต่เน้นการสะสมสินค้า street brand มากกว่า เช่น supreme , off-white , Ape , ASSC

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 11 Nov 2018

เวลาผ่านไปคนก็เปลี่ยน

ผมเอง's Photo ผมเอง 11 Nov 2018

แล้วแต่กลุ่มของเล่นมั้งครับ
อย่างผมเล่น transformers กับ กันพลา ก็เห็นของเข้าออกในกลุ่มเรื่อยๆนะ

Lucosta's Photo Lucosta 12 Nov 2018

อย่างผมนี่ตั้งแต่ SAS JOJO เก็บทุกตัว (แต่ไม่เก็บพวก Swarovski สู้ราคาไม่ไหว) แล้วแตกไลน์เป็น Hottoys และฟิกเกอร์ตัวอื่น ๆ ต่อมาขาย Hottoys เพราะมีครอบครัว ใกล้จะมีลูกแล้วด้วย เหลือไว้แต่ตัวการ์ตูนที่ชอบ ความทรงจำตอนเด็ก ๆ ปัจจุบันตู้ใกล้เต็มแล้ว คิดว่า เต็มเมื่อไหร่คงยุติการสะสม เพราะเก็บต่อไปคงไม่มีที่สิ้นสุดแน่ ๆ ><''
Edited by Lucosta, 12 November 2018 - 05:31 PM.

Mr.J's Photo Mr.J 15 Nov 2018

น่าจะเป็นที่ภาวะ ศก. ครับ ภาวะข้าวยากหมากแพง รายจ่ายอะไรลดได้ ก็ต้องลด เป็นทุกวงการ
ใครบอกว่า ศก. ประเทศเราดี เถียงเลยครับ .. ถามพ่อค้า แม่ค้า ทุกอาชีพ บอกเงียบหมด
แต่พวกของเล่น ของสะสม vintage ก็ขายตามกำลังซื้อครับ .. แต่ไม่เคยเห็นราคาตกนะ พวกหุ่นเหล็ก sentai ก็ยังขายกันหลายหมื่น