`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

(editเพิ่ม) ยิ่งไปเที่ยวญี่ปุ่นยิ่งมั่นใจ...

kirari's Photo kirari 06 Nov 2018

Shiawase pancake อร่อยที่สุดในชีวิตครับ แนะนำ

Ritcher's Photo Ritcher 06 Nov 2018

ระดับ จขกท.ผมติดว่าน่าจะกินแต่ของห้าง หรืออย่างต่ำก็สวนอาหาร
แต่ผมกินระดับรากหญ้าเป็นหลัก แถวบ้านผม ก๊วยเตี๋ยวพิเศษ 35
ข้าวแกงราด2อย่าง 25 ตามสั่งเริ่มต้น 30
ข้าวมันไก่ 30
ประมาณนี้ครับ แต่เคยไปกินบ้านนอกแพงกว่าแถวบ้านผมอีก
ย่านผมน่าจะถูกสุดในประเทศแล้วมั้ง 555 อ้อมใหญ่ สามพราน

golffer99's Photo golffer99 06 Nov 2018

ผมว่าเค้าเทียบกับค่าครองชีพมั้งครับญี่ปุ่นค่าแรงขั้นต่ำชมละ 1000เยนก็กินข้าวได้มื้อนึงละครับหากินดีๆต่ำกว่า 1000 เยนแน่นอน

one's Photo one 06 Nov 2018

View Postkirari, on 06 November 2018 - 01:11 PM, said:

Shiawase pancake อร่อยที่สุดในชีวิตครับ แนะนำ

เคยลองของ gram letao pancake cafe
ร้านที่ขายในไทยไหมครับ

ถ้าเทียบกับของ shiawase มันต่างกันขนาดไหน

ดูในรายการน่ากินมาก แต่พอมาลองของไทย ไม่ว้าวอย่างที่คิด เหมือนกินไข่ขาวผสมแป้งแบบฟูๆนุ่นๆ

สงวัยถ้าร้านมีความสุขมาเปิดที่ไทย จะคงรสชาติแบบที่ญี่ปุ่นได้หรือเปล่า

umbababa's Photo umbababa 06 Nov 2018

คือค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำของประเทศเขาแพงมากละมั้งครับของเลยถูก
ประเทศหาคนความรู้ต่ำยาก ค่าแรงก็เลยแพง เลยต้องใช้พวกตู้หยอดเหลียนอัตโนมัติมาชดเชยแรงงานชั้นล่าง
พวกมันฝรัง่นี่บ้านเราแพงจริงๆ ทัง้ที่สมัยก่อนถูกมากแท้ๆ
ผมมองของบริโภคหลายๆอย่างบ้านเรามันใช้ราคาที่แพงกว่า เพื่อถีบตัวออกมาจากสินค้าบ้านๆติดดิน ทั้งๆที่คุณภาพก็ไม่ได้ห่างกันมากมาย
พวกกาแฟสด ชาไข่มุข บ่ะหมี่ไฮโซ เสตกขึ้นห้าง ซูชิสายพาน.... มันจะแพงเวอร์เสียจน ของต่างประเทศดู ถูกไปเลย
สารคดีญี่ปุ่นมาเที่ยวไทยเขายังบอกเลยว่า อาหารในห้างพวกนี้แพงมากๆเมื่อเทียบกับรายได้คนไทย แต่ก็ยังขายได้ขายดีเต็มร้านอย่างไม่น่าเชื่อ (ทั้งๆที่รสชาติเหมือนอาหารโรงเรียน)
Edited by umbababa, 06 November 2018 - 02:17 PM.

kirari's Photo kirari 06 Nov 2018

Quote ไม่เป็น
เคยกิน gram และอีกหลายจ้าวที่ดังที่นู่นครับ (แฟนชอบ)

Shiawase นี่ผมไปสาขา omotesando
รอคิว 4 ชม.!!! (รับคิวไว้แล้วไปเดินรอ)
อร่อยจริงครับ

Prite's Photo Prite 06 Nov 2018

View PostBurm, on 06 November 2018 - 06:52 AM, said:

เดี๋ยวนี้ 500 เยนหายากแล้วนะผมว่าเจอแต่คาเคะอุด้งไรงี้
ส่วนใหญ่จะ 700-800 ไปถึง 1000 เยนแล้ว

ส่วนตัวผมว่าถ้าเทียบอาหารราคาอย่างเดียวไงบ้านเราก็ถูกกว่า
ถ้าเทียบอาหารขึ้นห้าง พวกจานละ 300 บ้านเราเทียบกับ 1000 เยนบ้านเขา แพ้เขากระจุย ทั้งคุณภาพและปริมาณ

โคโค บ้านเขาอร่อยกว่าบ้านเรามาก
Kfc บ้านเราอร่อยกว่า

ใช่.. อยู่ที่ญ๊่ปุ่นนี่ เจอร้าน500เยน ถึงกับร้องว้าว ว่าถูกจัง เดิอนนี้รอดแล้ว เหมือนๆอยุ่ไทยแล้วเจอร้าน20บาท

ปกติอาหารจะอยุ่700-1000 เยน ราเม็งนี่ราคาไม่น้อยอยู่ ทอปปิ้งก็ชิ้นละ100-200เยนอีก
เว้นแต่ที่บนๆเค้าว่าไว้ ถ้าเอามาเทียบกับราคาห้าง จะพอกันคือ200-400 บาท
แล้วเทียบกับค่าครองชีพ ของเค้าดูจะถูกกว่า จากราคาปกติ บ้านเราจานละ 40-50บาท
แต่ก็ไม่ใช่ว่า..ที่ญ๊่ปุ่จจะไม่มีอาหารบนห้างแพงๆนะ ก็มีจานละ 2-3000 เยนเหมือนกันเหอะ

แต่ถ้าอาหารใน คาเฟ่อนิเมนี่ อย่าเอามาเทียบนะ อันนี้เค้าขายบรรยากาศ ไม่ได้ขายความอิ่ม 555

ปล. ตอนมาโพสกระทู้แนะนำพาเที่ยวญ๊่ปุ่น ไม่ค่อยมีคนดู
แต่ทีกระทู้ ความเห็นแตรงข้ามความจริง ดันตอบกันเยอะ 555
แสดงว่า การทำbais จะดูเป็นจุดสนใจกว่าแหะ 555
Edited by Prite, 06 November 2018 - 04:35 PM.

lozelot's Photo lozelot 07 Nov 2018

เทียบค่าครองชีพแบบง่ายๆเลยครับ
เทียบกับไข่ไก่ดูแล้วจะรู้เลย ว่าประเทศไหนอยู่ง่าย

ค่าแรงขั้นต่ำที่ไทย ชม.ละ 40 บาท ทำงาน 1 ชั่วโมงซื้อไข่ไก่ได้ประมาณ 8-10 ฟอง
ค่าแรงขั้นต่ำที่ญี่ปุ่น ชม.ละ 1000 เยน ทำงาน 1 ชั่วโมงซื้อไข่ไก่ได้ประมาณ 50-60 ฟอง

เป็นคนจนที่ไทยลำบากมากครับ ตอนนี้ผมเป็นอยู่
Edited by lozelot, 07 November 2018 - 10:29 AM.

umbababa's Photo umbababa 07 Nov 2018

แต่การที่เงินเดือนขั้นต่ำแพง แต่ก็ยังมีคนจนแบบขอขอบขนมปังจากร้าน ก็แสดงว่าค่าใช้จ่ายอื่นๆในชีวิตก็น่าจะมโหราฬเหมือนกันนะครับ
ค่าเช่าห้อง ค่าน้ำไฟ แก๊ส ค่าเสื้อผ้า ค่าตู้ซักผ้า ค่ารถไฟ แถมซื้ออะไรทุกชิ้นพอจะจ่ายเงินเจอบวกภาษีเพิ่ม ต้องเผื่อเงินตอนไปซื้อของตลอด

/\ Harid /\'s Photo /\ Harid /\ 07 Nov 2018

ผมไปญี่ปุ่นมา 2 ครั้ง ยังไงไทยก็ถูกกว่า
ถ้าเทียบสายประหยัดกินข้าวจานมาตรฐาน ก็เฉลี่ยจานล่ะ 40-80 บาท ไทยถูกกว่า
การใช้ชีวิตในญี่ปุ่นถือว่าลำบากกว่าไทยมาก ค่าครองชีพสูง ค่าใช้จ่ายประจำเดือนก็สูง

แต่ถ้าไปเทียบที่อาหารราคาระดับ กลางหรือกินห้าง จานละ 200-500 บาท ญี่ปุ่นอาจถูกกว่า และคุ้มค่ากว่า

P'Play's Photo P'Play 07 Nov 2018

View PostBurm, on 06 November 2018 - 06:52 AM, said:

เดี๋ยวนี้ 500 เยนหายากแล้วนะผมว่าเจอแต่คาเคะอุด้งไรงี้
ส่วนใหญ่จะ 700-800 ไปถึง 1000 เยนแล้ว

ส่วนตัวผมว่าถ้าเทียบอาหารราคาอย่างเดียวไงบ้านเราก็ถูกกว่า
ถ้าเทียบอาหารขึ้นห้าง พวกจานละ 300 บ้านเราเทียบกับ 1000 เยนบ้านเขา แพ้เขากระจุย ทั้งคุณภาพและปริมาณ

โคโค บ้านเขาอร่อยกว่าบ้านเรามาก
Kfc บ้านเราอร่อยกว่า

หาไม่ยากนะครับ sukiya ข้าวหน้าเนื้อ 500 เยน , matsuya ข้าวหน้าเนื้อ 420 เยน
เมื่อเทียบกับค่าครองชีพคือของกินถูกมากกกกกกกกก

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 07 Nov 2018

บุหรี่เป็นไงมั่งครับที่นั่น? ยี่ห้อกลางๆอะ ไม่แพงไม่ถูก
อย่างของไทยก็ กรองทิพย์ LM 90บาท (ขึ้นยังหว่า เลิกดูดตั้งแต่ซองละ 65)

View Postkirari, on 06 November 2018 - 02:39 PM, said:

Quote ไม่เป็น
เคยกิน gram และอีกหลายจ้าวที่ดังที่นู่นครับ (แฟนชอบ)

Shiawase นี่ผมไปสาขา omotesando
รอคิว 4 ชม.!!! (รับคิวไว้แล้วไปเดินรอ)
อร่อยจริงครับ
วิธีอ้างอิงโพส
ที่มุมขวาล่างของแต่ละโพสจะมีปุ่ม 2ปุ่ม
MultiQuote กับ Quote

ถ้าอยากอ้างอิงคนๆเดียวก็กดปุ่ม Quote แล้วพิมพ์ต่อท้ายเลย
ถ้าอยากอ้างอิงหลายคน กดMultiQuote แล้วมันจะมีปุ่มงอกเพิ่มขึ้นมาที่ขวาล่างของเวป สีดำ

อยากอิงของคนไหนก็กดปุ่มMultiQuoteของคนนั้นเพิ่มไปเรื่อยๆ จะกี่คนก็ว่าไป
พอหนำใจแล้วให้กดปุ่มดำที่ว่านั่น แล้วพิมพ์ตอบต่อท้ายอ้างอิงของแต่ละคน

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 08 Nov 2018

ที่แน่ ๆ ญี่ปุ่น เหล้า เบี่ยร์ โคตรถูกครับ ^ ^

View Post9th TEARDROP, on 07 November 2018 - 11:09 PM, said:

บุหรี่เป็นไงมั่งครับที่นั่น? ยี่ห้อกลางๆอะ ไม่แพงไม่ถูก
อย่างของไทยก็ กรองทิพย์ LM 90บาท (ขึ้นยังหว่า เลิกดูดตั้งแต่ซองละ 65)

เฉลี่ยประมาณสี่ร้อยกว่าเยนครับ
Edited by Xbox360_MAN, 08 November 2018 - 01:59 AM.

Fite's Photo Fite 08 Nov 2018

ประเทศเราถ้ารายได้ไม่ดีจริงๆของกินแพงมากครับ เป็นมานานมากๆๆแล้ว
เมื่อกก่อนเคยดูตอนชูวิทย์หาเสียงเล่นการเมืองสมัย 7-8 ปีก่อนได้มั้ง เค้าเทียบว่าเราทำงานทั้งวันค่าแรงขั้นต่ำเท่านี้
ค่าแรงวันนึงเรายังซื้อไก่ตัวนึงไม่ได้ แต่ถ้าอเมริกาทำงานวันนึง ค่าแรงขั้นต่ำเท่านี้ซื้อไก่ได้ตัวนึง

Enixma's Photo Enixma 08 Nov 2018

ถ้าเทียบตามค่าแรงขั้นต่ำ เฉพาะเรื่องค่าอาหาร ผมว่าญี่ปุ่นค่าอาหารแพงกว่าไทยไม่มากเลย เผลอๆอาจจะเท่าๆกันด้วยซ้ำ
ค่าแรงขั้นต่ำในญี่ปุ่นอยู่ที่ประมาณ 750 เยน (ในต่างจังหวัด) ขึ้นไปจนถึง 900ถึง1000 เยน (ในเมืองใหญ่ๆ) ต่อชั่วโมง

อย่างร้านโคโค ข้าวแกงเนื้อแบบธรรมดาราคารวมภาษีอยู่ที่ประมาณ 750 เยน
แล้วโคโคที่ญี่ปุ่นจะมีเซตอาหารเช้า ราคาไม่เกิน 500 เยน
พวกร้านข้าวหน้าต่างๆ ที่มีหลายสาขาอย่างมัตสึยะ, ซูกิยะ ข้าวหน้าเนื้อแบบธรรมดาราคาก็ไม่เกิน 500 เยน
อย่างร้านอาหารจีนราคาอาหารเซตก็อยู่ที่ 700-800 เยน พวกราเม็งตามร้านอาหารจีนพวกนี้จะราคาถูกกว่าร้านราเม็งญี่ปุ่นด้วยนะ
(แต่เวลาคนไทยไปเที่ยวไม่ค่อยชอบเข้าร้านอาหารจีนพวกนี้กัน)
แต่ถ้าไปกินอาหารเซตตามห้างหรือตามสถานนีรถไฟต่างๆ อันนั้นราคาอาหารเซตขยับไปเป็น 1000 เยนขึ้น แต่ปริมาณที่ได้ก็ถือว่าคุ้ม
ผมเคยกินเซตหมูทอดทงคัตสึ 1300 เยน แต่เติมข้าวเติมผักได้ไม่อั้น
ในญี่ปุ่นเองร้านอาหารบ้านๆบ้างร้านราคาจะถูกกว่าปกติด้วย แต่ร้านพวกนี้ไม่ได้อยู่ตามแหล่งท่องเที่ยว

แต่โดยรวมผมว่าเรื่องอาหาร ไทยยังดีกว่าตรงหาร้านอาหารพวกห้องแถว-แผงลอยได้ง่ายกว่า
อาหารหลากหลายกว่ามีทั้งข้าวแกง ก๋วยเตี๋ยว อาหารตามสั่ง
Edited by Enixma, 08 November 2018 - 06:26 AM.

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 10 Nov 2018

บอกไม่ได้ผมไม่เคยไป จบนะ

Piggyealker's Photo Piggyealker 17 Nov 2018

ไม่แน่ใจว่าเทียบเงินเดือนมาตรฐานของเค้ากับค่าครองชีพ เทียบกับบ้านเราแล้วเป็นยังไงนะ

ถ้าเทียบเงินเดือนกับค่าข้าวแล้ว ยุ่นอาจจะแพงกว่านิดหน่อย

รู้แต่ว่าค่าที่ดิน ค่าบ้าน หรือค่าเช่าและภาษี โดยเฉพาะภาษีมรดก ยังถูกกว่าเค้าเยอะ มากๆ

คนเกษียนต่างชาติจำนวนมากก็มาอยู่ไทย เพราะค่าเช่า ค่าอาหาร ถูกกว่า ยิ่งเค้าได้เงินเดือนเรตต่างชาติ แต่มาใช้ค่าครองชีพไทย อยู่สบายๆเลย