`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ทำไม PSU ไฟไม่พอครับ ช่วยเช็คให้หน่อย

PongZung's Photo PongZung 30 Oct 2018

ผมเช็คผ่านเว็บ เช็คแล้ว มันก็แนะนำ 350-450W แต่ทำไมมันยังบึ้ม ???

คอมเครื่องนี้เป็นเครื่องสำรอง ผมเลยเอาของเหลือมามัดรวม มีแค่ PSU ที่ซื้อมาใหม่ นะครับ คิดว่าเอาอยู่ ร้านก็บอกว่า สบายยยยมาก

SPEC

CPU : AMD FX8350

MB : asus maximus iv extreme-z

VGA : HD 7770

RAM : DDR3 1866 ( 8 x 3 ) 24Gb

HDD : 500GB x 2 ( BLUE + GREEN WD )

FAN : 120mm x 1 และ พัดลม CPU ธรรมด้าธรรมดา

MONITOR : 24", 20" 2 ตัว DVI + HDMI

PSU : ที่ซื้อมา และระเบิด คาที่ DELUX V6 550W

ผมเปิดเครื่อง เล่นนู้นนี่ ประมาณ 2 วัน ลงเกม ลงโปรแกรม ดูหนัง ฟังเพลง ท่องเว็บ ไม่เป็นอะไร

มันระเบิดตอนผมเล่นเกม RB6 เล่นไปได้ 15 นาที ตู้มมมมมมมม

ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำให้กระจ่างทีครับ ไอพวก Silver Bronze 80% 90% วัตเต็ม ไม่เต็ม มันคืออะไร รอบหน้าผมจะได้รอบคอมมากกว่านี้ในการซื้อ PSU

ขอบคุณครับ

Burm's Photo Burm 30 Oct 2018

ไฟไม่พอ มันไม่ทำให้บึ้มนะ อย่างมากก็แฮ้ง ค้าง รีบูทบ่อยๆ

PSU หลักๆ เลยดูยี่ห้อครับ
Delux อย่าไปซื้อ

ยอมซื้อแพงหน่อยดีกว่าครับ

พวก 80+ มันคือ มันคือ certified ว่าจ่ายไฟได้ใกล้เคียง watt ที่รับเข้า
มันก็มีตามเกรด bronze, silver, gold

จริงๆ มีแค่ 80+ ก็โอเคแล้วครับ

po_po_rings's Photo po_po_rings 30 Oct 2018

DELUX ยี่ห้อนี้ watt น่าจะไม่เต็มครับ โฆษณา 550w อาจจะใช้ได้จริง ๆ แค่สัก 450w

ถ้าเป็นสมัยก่อน ที่กล่องของ PSU จะมีบอกรายละเอียดไฟออกจริง ๆ ครับ อันนี้ต้องอ่านดี ๆ ครับ

ส่วน 80+ เป็นหลักโฆษณาครับ เหมือนเป็นประกันว่า ถ้า PSU ไม่มีปัญหาไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 80% เช่น หน้ากล่องโฆษณา 500w ไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 400w ไม่ว่าจะใช้งาน full load หรือ ตอนใช้งานปรกติ (ตอน full load คอมจะใช้ไฟมากกว่าปรกติ ทำให้ PSU ร้อนขึ้นและจ่ายไฟได้น้อยลงกว่าที่ควรจะเป็น)

ถ้าซื้อใหม่ตอนนี้ผมแนะนำ ยี่ห้อ cougar 650 w น่ะครับ ที่ใช้อยู่ 3 - 4 ปียังไม่มีปัญหาอะไร spec ตอนนี้ประมาณ amd FX4300 ram 16GB VGA HD5750 HDD 3 ลูก SSD 1 ลูก

หรือลองกรอกข้อมูลในเว็ป http://www.enermax.outervision.com/ ก็ได้ครับน่าจะคำนวน W ที่ต้องใช้ให้ได้

PongZung's Photo PongZung 30 Oct 2018

View PostBurm, on 30 October 2018 - 04:43 PM, said:

ไฟไม่พอ มันไม่ทำให้บึ้มนะ อย่างมากก็แฮ้ง ค้าง รีบูทบ่อยๆ

PSU หลักๆ เลยดูยี่ห้อครับ
Delux อย่าไปซื้อ

ยอมซื้อแพงหน่อยดีกว่าครับ

พวก 80+ มันคือ มันคือ certified ว่าจ่ายไฟได้ใกล้เคียง watt ที่รับเข้า
มันก็มีตามเกรด bronze, silver, gold

จริงๆ มีแค่ 80+ ก็โอเคแล้วครับ

ขอบคุณครับ คือมันเป็นเครื่องรอง ผมเลย ตั้งงบให้ PSU แค่ 1000 บาท เลยได้ตัวนี้มา

ไม่น่าเลยผม เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย คำนี้เลยผม

แล้วที่มันระเบิดเกิดจากอะไรได้บ้างครับ คือผมเปิดทิ้งไว้ ตอนลงโปรแกรม + เกม 2-3 วันนะ ถ้าจำไม่ผิด มันก็ไม่เป็นอะไร

พอเปิด เล่นเกม เกมแรกเลย ไปเลย

View Postpo_po_rings, on 30 October 2018 - 04:55 PM, said:

DELUX ยี่ห้อนี้ watt น่าจะไม่เต็มครับ โฆษณา 550w อาจจะใช้ได้จริง ๆ แค่สัก 450w

ถ้าเป็นสมัยก่อน ที่กล่องของ PSU จะมีบอกรายละเอียดไฟออกจริง ๆ ครับ อันนี้ต้องอ่านดี ๆ ครับ

ส่วน 80+ เป็นหลักโฆษณาครับ เหมือนเป็นประกันว่า ถ้า PSU ไม่มีปัญหาไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 80% เช่น หน้ากล่องโฆษณา 500w ไฟจะออกไม่ต่ำกว่า 400w ไม่ว่าจะใช้งาน full load หรือ ตอนใช้งานปรกติ (ตอน full load คอมจะใช้ไฟมากกว่าปรกติ ทำให้ PSU ร้อนขึ้นและจ่ายไฟได้น้อยลงกว่าที่ควรจะเป็น)

ถ้าซื้อใหม่ตอนนี้ผมแนะนำ ยี่ห้อ cougar 650 w น่ะครับ ที่ใช้อยู่ 3 - 4 ปียังไม่มีปัญหาอะไร spec ตอนนี้ประมาณ amd FX4300 ram 16GB VGA HD5750 HDD 3 ลูก SSD 1 ลูก

หรือลองกรอกข้อมูลในเว็ป http://www.enermax.outervision.com/ ก็ได้ครับน่าจะคำนวน W ที่ต้องใช้ให้ได้

ผมจำกัดงบ น้อยไปหน่อย 1000 บาท ( งบน้อย WATT เยอะ เลยได้ตัวนี้มา ) พอจะมีแนะนำไหมครับ ผมเพิ่มงบเป็นไม่เกิน 2000 บาท

คือ PSU ในดวงใจคือ seasonic แต่มันเกินงบ เลยได้ของห่วยมา เซงเลย ไม่น่าเลย คือที่กลัวจริงๆคือ มันจะไปทำให้ MB VGA RAM เจ๋งไปด้วยนี่ละน้าา

เว็บที่ให้มา ผมเคยกรอกแล้วครับ มันแนะนำ 350W เอง ผมก็เลยสงสัย ว่ามันบึ้มเพราะอะไร

po_po_rings's Photo po_po_rings 30 Oct 2018

https://www.jib.co.t...50-750W---80---

ตัวนี้น่าจะใช้ได้น่ะครับ เกินงบมาหน่อย ไม่ใช่สายแยก แต่ถ้าให้แนะนำซื้อตัวแพงหน่อยดีกว่าครับ เพราะ PSU ไม่ค่อยเสียง่าย ๆ ถ้ายี่ห้อดี ๆ หน่อย ยังไงก็เก็บไว้ใช้ได้นานครับ

อีกยี่ห้อที่เคยใช้ก็ corsair ครับ มีเสียไปสองครั้งตอนอยู่ในประกัน แต่แนะนำตัวบนดีกว่า

Burm's Photo Burm 30 Oct 2018

ระเบิด โดยมากจะเป็นที่ตัวเก็บประจุ (Capacitor) ครับ อาจจะใช้ของห่วย เจอกระแสหนักๆ ก็ระเบิด
ถ้าไหม้เฉยๆ อาจจะเป็นการลัดวงจร

ถ้าเอาจริงๆ การดูไฟพอไม่พอ PSU ที่ดีๆ เขาจะบอกเลยว่า แต่ละราง (Rail) จ่ายไฟได้กี่แอมป์

PSU มันจะจ่ายไฟ 4 แบบ คือ +3.3V, +5V, -5V, +12V
ซึ่งในแต่ละ rail จะจ่ายไฟไม่เท่ากัน

ยุคนี้เครื่อง PC จะเน้นบริโภค +12V เป็นหลักครับ ทั้ง CPU, การ์ดจอใช้หมด
พวก PSU แรงๆ บางตัวเลยแบ่งจ่าย +12V เป็น 2 Rail ด้วยซ้ำ
(ข้างกล่องจะเขียนเป็น +12V1, +12V2)
พวก PSU สมัยโบราณจะไปเน้นจ่าย +3.3V กัน พอมาเจอ เครื่องยุคใหม่ เลยจ่ายไม่พอ คนทั่วไปเลยพูดกันว่า watt ไม่เต็ม
แต่จริงๆ มันคือ ไปจ่ายไฟ ใน rail ที่ไม่ได้ใช้มากกว่า

umbababa's Photo umbababa 30 Oct 2018

ไฟไม่พอ อาการแรกนี่hddเดี้ยงอะครับ

voyevoda's Photo voyevoda 30 Oct 2018

ดูจาก spec เครื่องแล้วไม่น่าใช้ delux เล้ย - - ผมไม่แปลกใจที่บึม

เอาจริงๆสเป็คสำหรับออฟฟิศก็บึมได้ตามที่ว่ากัน ไฟไม่พอก็อาการตามนั้น ผมเคยสมัย p4 ,fx5900 เล่น crysis ด่านท้ายๆที่อลังการมากๆแล้วไม่ยอมลดภาพ epicมากถ้ามองนานๆเครื่องดับ ต้องหันหลังให้ฉากอลังๆ ได้มุมที่กินเครื่องมากสุดงี้ ตลกดี

ขอบคุณทุกท่านครับ ตายละ ก็ร้นะว่า delux มันห่วย แต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้ -.-

ทำเอาผมกลัวไปเลย ไม่กล้าเข้าไกล้คอมไปสักพักเลย

ตอนมันบึ้ม สะเก็ดไฟนี่ น่ากลัวมาก แถมมี after shock อีก 2 ที หวังว่าลูกใหม่ 2000+ จะเยียวยาได้

voyevoda's Photo voyevoda 31 Oct 2018

View PostPongZung, on 30 October 2018 - 09:50 PM, said:

ขอบคุณทุกท่านครับ ตายละ ก็ร้นะว่า delux มันห่วย แต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้ -.-

ทำเอาผมกลัวไปเลย ไม่กล้าเข้าไกล้คอมไปสักพักเลย

ตอนมันบึ้ม สะเก็ดไฟนี่ น่ากลัวมาก แถมมี after shock อีก 2 ที หวังว่าลูกใหม่ 2000+ จะเยียวยาได้

ไม่เจอกับตัวยังกลัวหะๆ

psu มันก็ใช้ได้แหล่ะ แต่พวกนี้ไม่เอาไว้ทำอะไรที่ใช้โหลดหนักๆหรือ spec ใหญ่แบบนั้น ไว้ใช้กับเครื่องสำนักงานการ์ดจอแบบฝัง/แบบอ่อนระดับขอให้มีเท่านั้น gt 730 งี้

เป็นผมใช้กับ intel ล่างๆ pentium / core2 , / quad , i3 พอ , 1-2hdd ,1พัดลม เกินจากนี้ไม่เอาละ