`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

+++เกมเมอร์จีนเดือดจัด หลัง Shadow of The...

chinn's Photo chinn 21 Oct 2018

ขึ้นชื่อว่าของลดราคา แม้ว่าจะเล็กน้อยแต่ก็สร้างความยินดีปรีดาให้กับผู้ซื้ออยู่เสมอ โดยเฉพาะเกมราคาถูกที่เป็นของโปรดปรานของเกมเมอร์สายเงินน้อย แต่ใครที่ซื้อมาก่อนแล้วเจอเกมลดราคาในภายหลังก็อาจจะเจ็บหลังกันบ้างตามวาระ แต่ดูเหมือนว่าการลดราคาเกมจะทำให้เกมเมอร์จากแดนมังกรหลายคนไม่พอใจขึ้นมาเสียแล้ว โดยเคสล่าสุดที่เกิดขึ้นก็คือเกม Shadow of The Tomb Raider นั่นเอง

เรื่องมันมีอยู่ว่าในช่วงไม่กี่วันก่อน Shadow of The Tomb Raider ได้ประกาศลดราคาเกมใน Steam ลง 34% จากราคาเต็ม 1,980 บาทเหลือเพียง 1,312.74 บาท ไปหลังจากที่วางจำหน่ายไปได้เพียง 1 เดือน ซึ่งตามปกติแล้วเหล่าเกมเมอร์ใน Steam จะไม่ค่อยมีปัญหามากนักในเรื่องนี้ แต่ดูเหมือนว่าเรื่องนี้จะสร้างความเดือดดาลให้กับเกมเมอร์ชาวจีนอย่างมาก จนผู้ใช้งานชาวจีนหลายคนไปกดโหวตผลรีวิวเป็นตัวแดงอย่างถล่มทลายตั้งแต่วันที่ 16 ตุลาคมที่ผ่านมา จนทำให้ผลรีวิวรวมในหน้าร้านค้าจาก “แง่บวกอย่างมาก” กลายเป็น “ผสมกัน” แล้วเป็นที่เรียบร้อย

โดยสำหรับสาเหตุต่าง ๆ ในการถล่มโหวตนั้น ทางผู้ใช้งานในเว็บไซด์ Reddit ได้แปลมาให้เราอ่านกันส่วนหนึ่งดังนี้ครับ

“ไปตายห่*ซะ Square Enix ลด 43% ในเดือนเดียวเนี่ยนะ ไอ้พวกนักทำเกมชาวญี่ปุ่นควรไปตายซะให้หมด ทำธุรกิจได้ทุเรศมาก”

“จาก 379 หยวนเหลือ 250 หยวนในเดือนเดียวเนี่ยนะ ซื้อก่อนเล่นก่อนก็จริงเหอะ แต่ลดราคาไปตั้ง 129 หยวนในเดือนเดียวเนี่ยนะ”

“แม่คุณตัวเย็น ถ้าตู Pre Order เกมพวกเอ็งอีกก็โง่ตายชักละ ไปกิน*ี้ดีกว่าที่จะมาซื้อเกมพวกเอ็งอีก”

“50% ในเดือนเดียว Square Enix ทำผิดหลักการมากเลยนะ”

ตอนนี้ก็ยังมีเหล่าผู้ใช้งานชาวจีนเข้าไปถล่มกดโหวตตัวแดงกันอย่างมากมาย แต่ถ้าใครไม่สนใจเรื่องนี้ และอยากได้ Shadow of The Tomb Raider มาเล่นในราคาพิเศษ ก็สามารถกดซื้อกันได้จนถึงวันที่ 23 ตุลาคมนี้ ที่นี่ ครับ

umbababa's Photo umbababa 21 Oct 2018

พื้นฐานความไม่พอใจนี้มันไม่ได้มาจากของไม่ดี หรือ ของไม่คุ้มค่า
แต่มันมาจากการรับไม่ได้ ที่คนอื่นได้เปรียบตัวเองอย่างถูกต้อง

gamer's Photo gamer 21 Oct 2018

ใจแคบไปแล้ว คนขายเค้าก็อยากขายให้ได้เงินมากที่สุด ถ้าเกมมันยังขายดีโดยที่ไม่ต้องลดราคาเค้าก็คงไม่ลดหรอก
การตลาดล้วนๆ

Mableash's Photo Mableash 21 Oct 2018

ปกติเค้าไม่ทำกันไงครับเดือนเดียวลดราคา 34% มันจะส่งผลเสียต่อผลิตภัณฑ์ในอนาคต คงมีคนที่ไม่ซื้อเกมต่อไป day 1 หรือ พรีออเดอร์แน่ๆ ซื้อมาแล้วหลังหักอย่างรวดเร็วแบบนี้ กรณี ลาล่า ภาคนี้มันเสี่ยงจะเจ๊งมากๆยอดขายตกชนิดที่ต้องรีบลดเอาทุนคืนแบบนี้

ลองเปลี่ยนมาให้ Dev ชาวญี่ปุ่นทำดูมั่งก็ดีนะอยากเห็น ลาล่า แบบโมเอะตามการปั้นโมเดลฝั่งญี่ปุ่น :r18:

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 22 Oct 2018

View PostMableash, on 21 October 2018 - 06:11 PM, said:

ปกติเค้าไม่ทำกันไงครับเดือนเดียวลดราคา 34% มันจะส่งผลเสียต่อผลิตภัณฑ์ในอนาคต คงมีคนที่ไม่ซื้อเกมต่อไป day 1 หรือ พรีออเดอร์แน่ๆ ซื้อมาแล้วหลังหักอย่างรวดเร็วแบบนี้ กรณี ลาล่า ภาคนี้มันเสี่ยงจะเจ๊งมากๆยอดขายตกชนิดที่ต้องรีบลดเอาทุนคืนแบบนี้

ลองเปลี่ยนมาให้ Dev ชาวญี่ปุ่นทำดูมั่งก็ดีนะอยากเห็น ลาล่า แบบโมเอะตามการปั้นโมเดลฝั่งญี่ปุ่น :r18:
ภาคนี้มันเสี่ยงเจ๊งยังไงเหรอครับ พอดียังไม่ได้เล่น และไม่ได้ตามข่าวเลย
มันแย่ขนาดนั้นเลยรึ เทียบกับภาครีบูท2013

Mableash's Photo Mableash 22 Oct 2018

View Post9th TEARDROP, on 22 October 2018 - 01:21 AM, said:

ภาคนี้มันเสี่ยงเจ๊งยังไงเหรอครับ พอดียังไม่ได้เล่น และไม่ได้ตามข่าวเลย
มันแย่ขนาดนั้นเลยรึ เทียบกับภาครีบูท2013

เกมใช้ทุนสร้างสูงมาก 100 ล้านเหรียญ โปรโมทอีก 35 ล้านเหรียญ แต่เกมแย่มั้ยอันนี้ผมไม่รู้เพราะไม่ได้เล่นเหมือนกันครับ ภาค Rise ผมยังดองอยู่เลย ข่าวว่ายอดขายในอังกฤษตกกว่าภาคแรกถึง 70% ของสตีมก็ขายได้แค่ระดับ 200K เกมอาจจะวางขายผิดเวลาด้วยช่วงนี้เกมใหญ่ๆออกชนกันเยอะ

จากทุนสร้างที่ว่ามาขายได้ 1 ล้านชุดทั่วโลกยังไม่คืนทุนเลย จากที่อ่านรีวิวจากคนเล่นคือเกมแทบไม่มีพัฒนาการจากภาค 2 เนื้อเรื่องน่าเบื่อ เกมสั้น ตัวละครลาล่าไม่มีมิติ มีดีอย่างเดียวคือภาพสวย

แฟนๆคงหวังว่าจะเห็นลาล่าในแบบเดิมๆน่ะครับ Badass sexy cool กับปืนคู่เพราะเป็นภาค 3 แล้วควรจะเก๋าพอที่จะเป็นแบบนั้น แต่สุดท้ายก็เหมือนเดิม

Spark360z's Photo Spark360z 22 Oct 2018

ยังไม่ได้เล่นเหมือนกัน แต่คะแนนรีวิวก็โอเคอยู่นะครับ

oatkung's Photo oatkung 22 Oct 2018

ผมว่ามันพลาดตรงมาวางขายหลัง Spider-Man แค่อาทิตย์เดียวนี่ละ ยอดขายเกมส์นั้นสูงและกำลังอยู่ในกระแส

soludack's Photo soludack 22 Oct 2018

โดนรวมภาคนี้ ผมรู้สึกก็ไม่ได้แย่ครับ ได้เล่นแล้วไม่ได้รู้สึกแตกต่างเพิ่มเติมที่ทำให้รู้สึกว้าว มันใช่เลย น่าจดจำ แบบนี้ครับ

momo's Photo momo 24 Oct 2018

เล่นจบแล้ว ผมว่ามันก็สนุกดีนะ ภาพสวยกว่าภาค 2 อีก ....

เพียงแต่ไม่รู้สึกไม่ว๊าว ตื่นเต้นก็แค่นั้นเอง

superkeng's Photo superkeng 26 Oct 2018

ภาคนี้ผมว่าน่าเบื่ออ่ะ ภาคแรกที่รีบูตนี่สนุกสุดละ

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 26 Oct 2018

EA ทำหนักกว่า นี้ ไม่เห็นมีใครบ่น ชอบกันซะอีก เพราะรู้แล้วว่า เดือนเดียวมันก็ลด 50%

55555

นี่ผมเพิ่งจัด FIFA 19 ไป 1,100 บาท เกมส์แม่งออกมาแค่เดือนเดียวเหมือนกัน

คือ EA ทำจนเสียนิสัยแล้ว ไง คนรู้ทางก็ รอเดือนนึง แล้วค่อยซื้อ

zodiac's Photo zodiac 26 Oct 2018

เล่นมาเกือบทุกภาค ชอบภาคแรก ps1 ที่สุดแล้ว อยากให้เอาไป remake สักที