`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ถามเกี่ยวกับ แผ่น bloodborne ครับ

Lagunaneo's Photo Lagunaneo 05 Oct 2018

ผมสงใสใคร่รู้จริงๆ ในมุมของคนเพิ่งแตะ PS4 แบบเป็นครั้ง กับเกมส์ อยากเล่นมันซักครั้ง จนอนแทบไม่หลับ :r19: ว่าไอแผ่น bloodborne game of the year edition ที่ผมได้มา มันต่างจาก ไอแผ่น bloodborne the old hunters edition ยังไง

ตอนนี้เล่นได้ 2 วัน เวล 86 เข้าไปแล้ว ฆ่าบอสไปถึงตัวที่ 7 เอง (อาศัย NPC คอยช่วยไม่งั้นเน่า) ตัวแรก หมานรก พาดจอยเกมลงที่นอนหลายทีเพราะมัน สุดท้ายสั่นกระดิ่งให้คนออนไลช่วย เจอไอตัวที่ 2 โครตซวย PS PLUS ที่ได้ฟรี 2 วันดันหมด งานงอกเลยที่นี้ แพ้มันลัวๆ เอาชนะมันได้ตอนเวล 45 (ทำไงได้คนมันเล่นไม่เก่ง) ตอนนี้เวล 86 แล้วยังเอาชนะไอตัวที่ปล่อยแมงมุมมาแยะๆ ไม่ได้เลย จะยากจะโกงเราไปไหน :r13:

จะขายเกมส์นี้ทิ้งหลายทีล่ะ แต่ไม่รู้เป็นอะไรยิ่งเล่นยิ่งเสพติด อยากจะเล่นเวลไปนาน แต่กลัวว่าแผ่น bloodborne game of the year edition อาจจะไม่สมบูรณ์เท่า แผ่น bloodborne the old hunters edition ไม่อยากทิ้งแผ่นนี้เพื่อไปซื้อแผ่นนั้น กลัวนับ 1 ใหม่จริงๆ ครับท่าน (เวลซ่ะะะะะะ ขนาดนั้น)

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 05 Oct 2018

อันเดียวกันครับ แค่วางขายในชื่อที่ต่างกัน (US/EU กับ JP/ASIA)

roger's Photo roger 05 Oct 2018

ตัวเดียวกัน
ที่ผมเข้าใจคือ ชื่อ game of the year ขายเฉพาะฝั่งยุโรป
old hunter ขายโซนเอเชีย

แต่ที่แน่ๆ เซฟเกมข้ามโซนไม่ได้ มีเซฟ z3 ซื้อ z1 มาเล่น ใช้เซฟเดิมไม่ได้

silapakorn's Photo silapakorn 05 Oct 2018

บอสตัวไหนที่คิดว่ายาก ดูคนอื่นเล่นนี่เราจะร้องเลยครับ ว่าทำไมเราอ่อนเยี่ยงนี้
คนนี้เล่นปราบบอสทุกตัวโดยไม่โดนโจมตีเลย ไม่ได้อัพเลเวลเยอะด้วย ลองไล่ดูละกัน

ส่วนตัวผมแพลตแล้ว ด้วยการปั๊มเลเวลล้วนๆ จบรอบสองด้วยเลเวล 300 กว่า

panjarong's Photo panjarong 05 Oct 2018

เนื้อหาเหมือนกันนะครับ คือ เนื้อเรื่องหลัก + dlc รู้สึกว่า the old hunter จะออกมาก่อนนะครับ ส่วน game of the year ออกมาทีหลังก็แค่เปลี่ยนปกกับแจก theme เพิ่มมั้ง (ไม่ชัวร์นะครับ)

เล่นแผ่นเดิมที่ได้มาให้จบได้เลยครับ ไม่ต่างกันนะ

แอบแนะนำในส่วนของเกมว่า แบ่งเวลาลงไปเล่นในดันเจี้ยนด้วยก็ดีนะครับ (อยู่ทางหลุมศพอีกด้านนึงใน hunter dream) มีของให้เก็บกับอัพเวลได้เยอะเลย เล่นให้สนุก แล้วก็ใจร่มๆ นะครับ ^^"

Lagunaneo's Photo Lagunaneo 05 Oct 2018

-ผมดูพวก สปีดรัน เขาฆ่าบอสโครตง่าย แต่ทำไมเรา ย้ากกกยากกกก แต่ก็อุ่นใจแล้วครับที่ไม่ต้องไปหาแผ่น อีกตัวทีนี้ก็เล่นเวล ยาววๆ ไปเบย ขอบคุณสำหรับข้อสงสัยครับ พี่น้อง
CLIP นี้ช่วยผมได้แยะเลยครับ เพิ่งรู้ว่า ใช้ท่าโจมตีรุนแรงแล้วต่อคอมโบ อัดหลังบอสได้ด้วย+ใช้กล่องดนตรีได้ บอสตัวที่ 2 ขอบคุณสำหรับ tip ดีครับ

-มีดันให้ลงด้วยหรือ เนี่ย ว้าวววว ต้องลองๆ ฮ่าๆ
Edited by Lagunaneo, 05 October 2018 - 09:14 PM.

Sys's Photo Sys 09 Oct 2018

ผมยังเล่นทุกวัน ตั้งแต่เกมออก
เล่นจัดอันดับไปช่วยโฮสต์ตีบอส
เล่นเนื้อเรื่องแล้ว ลงดันด้วยเอาถ้วยแฟลตครับ

Lagunaneo's Photo Lagunaneo 09 Oct 2018

Co-op พาผมจบแบบสมบูรณ์หน่อย ทีต้องกิน อะไร 5 อย่างลงไปก่อน อัดกับบอสตัวสุดท้าย

Sys's Photo Sys 10 Oct 2018

ช่วงนีัผมทำงานกลางคืน จะเล่นเกมได้ก็ช่วงเช้าถึงสายๆครับ
ลองไปเข้ากลุ่ม facebook bloodborne thailand Wiki Lamp ดูครับ ยังมีคนเล่นอยู่ ติดขัดตรงไหนหรือต้องการทราบข้อมูลของเกมถามในกลุ่มได้ หรือจะให้ช่วยก็มีคนรอช่วยอยู่ครับ

Lagunaneo's Photo Lagunaneo 10 Oct 2018

คร้าบ ท่าน จะได้ซื้อ ชั่วโมงรายเดือนได้ซักที ท่ามีเพื่อนเล่น ฮ่าๆๆ แล้ว อาวุธที่ดีที่สุดผมก็ยังไม่รู้น้ะ ตอนนี้ใช้ ขวานต้นเกมส์ ตี+ยาวๆ อยู่ครับ

panjarong's Photo panjarong 12 Oct 2018

View PostLagunaneo, on 09 October 2018 - 04:28 PM, said:

Co-op พาผมจบแบบสมบูรณ์หน่อย ทีต้องกิน อะไร 5 อย่างลงไปก่อน อัดกับบอสตัวสุดท้าย

จะไปปราบบอสสุดท้าย ต้องกิน รก 3 อัน ก่อนครับ (จากทั้งหมด 4 อันในเกม) รายละเอียดดูใน wiki ด้านล่างนะครับ

https://bloodborne.w...+Umbilical+Cord

แนะนำว่าเก็บให้ได้ 3 อันก่อน อย่าเพิ่งกดกินนะ แล้วตอนจะปราบบอสก็แบคอัพเซฟไว้ก่อนไปลุยกับลุง ฉากจบมี 3 แบบขึ้นอยู่กับการกิน รก ที่ว่านี้นะครับ

1. กินรกไม่ครบ 3 อัน (หรือจะไม่กินเลยก็ได้) เข้าไปถึงยอมแพ้เลย
2. กินรกไม่ครบ 3 อัน (หรือจะไม่กินเลยก็ได้) ปราบลุงได้
3. กินรกครบ 3 อัน ปราบลุงได้ มูนจะโผล่ออกมา ปราบได้จะเป็นฉากจบอีกแบบครับ

** เกมนานแล้ว คงไม่ถือว่า spoil นะ >< **

ส่วน co-op เข้า fb group ตามเม้นท์ท่านบนเลยครับ

ปล. อย่าเพิ่งรีบจบถ้ายังไม่ได้เล่นส่วนของ DLC นะครับ ไม่งั้นมันขึ้น new game+ มันจะยิ่งโหดดด ><