`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

เป็นไปได้ใหมครับ ที่เล่นเกมส์ GC บนเครื่อง...

Big Boss's Photo Big Boss 27 Sep 2018

เครื่อง Wii ผม ลงโปรแกรม U loader กับ USB GX เอาไว้เล่นเกมส์ wii จาก hdd หรือ แฟรชไดรฟ์

เห็นร้านที่ลงโปรแกรมให้ผม บอกว่า เกมส์ของเกมส์คิวบ์เล่นผ่านโปรแกรมดังกล่าวนี้ได้ แต่.....

ต้องแปลงไฟล์ยุ่งยากมาก

อยากทราบวิธีแปลงไฟล์ gc เพื่อที่จะลงเล่นใน wii ผ่าน แฟรชไดรฟ์หรือ HDD ได้ครับ

superkeng's Photo superkeng 28 Sep 2018

บน wii เล่น gamecube ได้นะครับ ใช้ Nintendont ผมเคยเล่น zelda wind waker กะ mario sunshine อยู่

Big Boss's Photo Big Boss 28 Sep 2018

View Postsuperkeng, on 28 September 2018 - 08:12 AM, said:

บน wii เล่น gamecube ได้นะครับ ใช้ Nintendont ผมเคยเล่น zelda wind waker กะ mario sunshine อยู่

มันเป็นโปรแกรมใช่ใหมครับ ไม่ใช่ตัวแปลงไฟล์ดิบ ของ เกมส์คิวบ์ ใช่ใหมครับ

ถ้ามันเป็นโปรแกรม ต้องแปลงไฟล์ดิบ ก่อนหรือเปล่าครับ

bompower's Photo bompower 01 Oct 2018

เล่น iso ของ cube ผ่าน nintendont ได้เลย

umbababa's Photo umbababa 01 Oct 2018

มันเป็นอันเดียวที่ผมไม่ได้ยุ่งเลย เล่นrom GC เนี่ย
เพราะก่อนหน้านั้นผมเคยโหลดGCหลายๆเกมมาไส่DVD แล้วมันปรากฏว่า
เกมที่เราว่าน่าเล่นอยากเล่นจริงๆ มันไม่มากนัก ก็เลยปล่อยมันเป็นแผ่นDVDอยากเล่นค่อยหยิบมาเล่นละกันขี้เกียจแปลงให้เปลืองที่HDD

superkeng's Photo superkeng 03 Oct 2018

View PostBig Boss, on 28 September 2018 - 04:53 PM, said:

มันเป็นโปรแกรมใช่ใหมครับ ไม่ใช่ตัวแปลงไฟล์ดิบ ของ เกมส์คิวบ์ ใช่ใหมครับ

ถ้ามันเป็นโปรแกรม ต้องแปลงไฟล์ดิบ ก่อนหรือเปล่าครับ

เป็นตัวโปรแกรมครับ เกมส์นี่โหลดมาเล่นได้เลยนะ ถ้าผมจำไม่ผิด

Big Boss's Photo Big Boss 03 Oct 2018

View Postsuperkeng, on 03 October 2018 - 09:41 AM, said:

เป็นตัวโปรแกรมครับ เกมส์นี่โหลดมาเล่นได้เลยนะ ถ้าผมจำไม่ผิด

แล้วพอจำได้ใหมครับว่า เวลาเซฟเกมส์ เซฟในเครื่องเลยใช่ใหมครับ (จำได้ว่า เกมส์คิวบ์จริง ๆ มันจะมีเมมต่างหากอีก)

และจำได้ใหมครับว่า ใช้จอยอะไรเล่นครับ ผมมีแต่จอยวีคลาสสิก และจอย usb ที่เอาไว้เล่นอีมูในเครื่องคอม
Edited by Big Boss, 04 October 2018 - 11:52 PM.

bompower's Photo bompower 06 Oct 2018

emu สร้าง memให้เลยไม่ต้องไปซื้อ mem cube จอยนี่ผมใช้ Joy cube