`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ขอคำปรึกษา appletv ครับ

montra's Photo montra 15 Aug 2018

ผมได้ซื้อ appletv มา ปัญหามีอยู่ว่า ผม airplay จากเครื่อง ipad mini ไปยัง appletv ปัญหามันกระตุกเป็นระยะๆ ผมต้องแก้ปัญหาอย่างไรครับ

ใช้ 3bb เน็ค 200/100 Router ที่แถมมาด้วยครับ

ผม stream หนัง ใช้ โปรแกรม Plex จาก Pc ไปยังappletv ถ้าหนังขนาด52GB ปกติครับ ถ้าขนาดหนัง 60กว่าGB กระตุกมาก จนดูไมได้ครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ

Burm's Photo Burm 17 Aug 2018

ใช้ wifi หรือเปล่าครับ
ถ้าไฟล์ใหญ่แล้วกนะตุก น่าจะเป็นที่ bandwidth wifi ไม่พอแล้วครับ

หรือใช้ plex ตั้งให้มัน transcode หรือเปล่า นี่ก็อาจเป็นปัญหาได้ ถ้าคอมเราแรงไม่พอ ลองดู cpu ฝั่ง server ด้วยครับ

montra's Photo montra 18 Aug 2018

ใช้ สาย lan ครับ ทั้ง pc และ appletv

transcode ต้องตั้งเป็นอะไรครับ ไมมีให้ปิดครับ

cpu ก็ วิ่งไมมากจะครบ ผมใช้ i7 4770