`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ถามครับ เกี่ยวกับ Rx Vega56,64 และ VR htc...

voyevoda's Photo voyevoda 23 Apr 2018

A : ราคามันปรกติแล้วหรือยังเอ่ย
ว่า Vega 56 กับ Vega64 ราคามันปรกติแล้วหรือยังครับ จำได้คร่าวๆแค่ตอนเปิดตัว Vega64ราคา 30kถ้วนๆได้มั้ง ตอนนี้เห็นอยุ่ที่ 27K
เพราะ จำราคา Rx 580 4GB กับ 8GB พอได้ ว่าแต่ก่อนมัน 11,000 นิดๆก็ได้ 8GB แล้ว แต่ตอนนี้ราคามันอยู่แถว 14,000.- = =
หากราคาปรกติแล้วก็น่าสนใจน่าพิจารณาลองเจิมมาเล่น

B : VR HTC vive
กำลังแอบๆสนใจอยู่ ล่าสุดเห็น sales บน steam มีแอปบางตัวโดนพอสมควร ผมเลยอยากถามว่า
-มีที่ไหนให้ลองชิมจริงๆนานๆบ้างไหม จะได้รู้ว่าชอบหรือไม่ชอบ
-VR ตัวไหนแนะนำไหมครับ นอกจาก Oculus Rift? (ผมสน HTC เพราะจากที่สำรวจเกมที่สน มัน htc optimize กว่า rift )

C. Laptop ที่มีการ์ดจอ gtx1060 ถือว่าสามารถรองรับ VR ได้เลยหรือเปล่าครับ (เข้าใจว่า 1060 laptop ยังไงก็อ่อนกว่า pc แต่ไม่อ่อนแบบสมัยที่มี m)

ขอบคุณคร่าบ

เอ๋...'s Photo เอ๋... 24 Apr 2018

A - ราคายังแพงครับ
B - ผมไม่ลองของพวกนี้ครับ ผมเมาง่าย
C - รองรับหมดครับขนาด 1050ti ยังทำได้

luckyang's Photo luckyang 24 Apr 2018

HTC 2 จะมาแล้วนิ

voyevoda's Photo voyevoda 25 Apr 2018

View Postluckyang, on 24 April 2018 - 11:36 PM, said:

HTC 2 จะมาแล้วนิ

เห็นมีตัวไร้สาย เป็ฯหมวกแยกราคาโหดไปอะ ทั้งชุด 23k ยังพอไหว แต่หมวกไร้สาย 30kไม่แถวจอยไม่มีอะไรมาให้เลยไม่ไหวจริงๆ

GameMAX's Photo GameMAX 27 Apr 2018

View Postvoyevoda, on 25 April 2018 - 01:01 PM, said:

เห็นมีตัวไร้สาย เป็ฯหมวกแยกราคาโหดไปอะ ทั้งชุด 23k ยังพอไหว แต่หมวกไร้สาย 30kไม่แถวจอยไม่มีอะไรมาให้เลยไม่ไหวจริงๆ

ตัวใหม่เพิ่มหลายอย่างไม่ใช้แค่ไร้สายครับ ขึ้นเว็บ Official แล้ว เพิ่มความละเอียดด้วยครับ

แนะนำถ้าจะซื้อให้เอา spec สูงสุดในตลาดครับ เพราะไงก็เมาเวียนหัว แต่เอารุ่นดีที่สุดเพื่อให้อาการมันไม่หนักมาก

voyevoda's Photo voyevoda 16 Jul 2018

ขุด update นี่ผมได้ acer mixed reality มาละ เล่นขำๆแต่ก็ทำมาได้โอกว่าที่คิดเสียแค่พักแขนแล้ว จอยมันจะต้องอาศัย delay กระจิ๊ดกล้บมาที่หน้าเรา ไม่เลวสำหรับ vr เริ่มต้นๆเล่นเกมเพลินๆ

แต่กับเกมสำหรับ vive อะไรเทือกนี้พวก Hot Dogs, Horseshoes & Hand Grenades / Gorn ยังไงก็ไม่เป๊ะเท่า vive จากที่ลองเล่นร้าน VR มานะ
**ส่วนตัวหลักๆซื้อมาอยากลองเล่น กับเอาไว้ทำงาน sketchup เผื่อได้ทดลองเอาไปเสนอลูกค้าหะๆ**
บ้านผมทำ บ้านสำเร็จรูป / ทำจากผนังเทียม

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 24 Aug 2018

View Postvoyevoda, on 16 July 2018 - 11:31 PM, said:

ขุด update นี่ผมได้ acer mixed reality มาละ เล่นขำๆแต่ก็ทำมาได้โอกว่าที่คิดเสียแค่พักแขนแล้ว จอยมันจะต้องอาศัย delay กระจิ๊ดกล้บมาที่หน้าเรา ไม่เลวสำหรับ vr เริ่มต้นๆเล่นเกมเพลินๆ

แต่กับเกมสำหรับ vive อะไรเทือกนี้พวก Hot Dogs, Horseshoes & Hand Grenades / Gorn ยังไงก็ไม่เป๊ะเท่า vive จากที่ลองเล่นร้าน VR มานะ
**ส่วนตัวหลักๆซื้อมาอยากลองเล่น กับเอาไว้ทำงาน sketchup เผื่อได้ทดลองเอาไปเสนอลูกค้าหะๆ**
บ้านผมทำ บ้านสำเร็จรูป / ทำจากผนังเทียม

อ๊ะ มีคนเล่น WinMR เป็นเพื่อนแล้ว
จริงๆ แล้วผมว่า WinMR เป็น VR Headset สู้พวก Vive หรือ Rift ได้เลยนะ
ระบบ Tracking ของจอยอาจจะด้อยหน่อยกว่า
แต่ได้ความประหยัดและความสะดวกในการเซ็ตอัพเข้ามาชดเชย
(แบบราคา Vive ตัวนึงเอามาซื้อ WinMR ได้เกือบสามตัว)

ถ้ายังไม่ได้เล่น Beat Saber แนะนำให้ลองเลยครับ
ปัจจุบันมันเป็นเกมสำหรับ Workout ประจำวันของผมไปแล้ว

voyevoda's Photo voyevoda 28 Aug 2018

View PostGenocide Fang, on 24 August 2018 - 10:17 AM, said:

อ๊ะ มีคนเล่น WinMR เป็นเพื่อนแล้ว
จริงๆ แล้วผมว่า WinMR เป็น VR Headset สู้พวก Vive หรือ Rift ได้เลยนะ
ระบบ Tracking ของจอยอาจจะด้อยหน่อยกว่า
แต่ได้ความประหยัดและความสะดวกในการเซ็ตอัพเข้ามาชดเชย
(แบบราคา Vive ตัวนึงเอามาซื้อ WinMR ได้เกือบสามตัว)

ถ้ายังไม่ได้เล่น Beat Saber แนะนำให้ลองเลยครับ
ปัจจุบันมันเป็นเกมสำหรับ Workout ประจำวันของผมไปแล้ว

รอมัน sale ครับหะๆ ตอนนี้มีพวก space pirate , audioshield ,tilt brush จากเซลครั้งก่อนเล่นเพลินๆ อยากกด serious sam มาลองอยู่

หมวกนี่ผมใช้ของ acer เห็น jib ขายไม่แรงแต่หมดไปสักพักละแหล่ะ ใจอยากได้ vive ห้องนอนไม่เอื้อ
WMR สะดวกสุดละ ถ้าหากมันไร้สายได้นี่โคตรจะดี

Oculus RIft นี่ยอมผ่านเลย มันใช้ port usb เยอะมาก...

Vive น่าจะแหล่มสุดๆแล้วแหล่ะ แต่ก็แพง

-------------
อันนี้เผื่อใครอ่าน หากจะใช้ gaming laptop เพื่อเล่น vr แนะนำให้อย่างน้อยก็เอา 1050 ti ขึ้นไปน่าจะโอเค 1060 เลยจะดีกว่า
ผมใช้ lenovo y520 i5gen7+1050 4GB (ทำงานมีแผนจะใช้ vr เสนอลูกค้า) เอามาลองเล่นก็พอเล่นได้แต่เกมหนักมากหน่อยอาการสั่น สะอึกอาจจะทำเซ็งได้
(Kanojo(pirate) งี้ มือสั่นๆวาปๆ เล่นใน pc rx580 ลื่นๆ , ยังไม่มีโอกาสได้ลอง serious sam / arizona sunshine)