`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

มีใครใช้ Keyboard Corsair K70 LUX บ้างไหมครับ

supra's Photo supra 18 Apr 2017

เพิ่งซื้อมาใช้ได้ 2-3 วัน แบบมีภาษาไทย
สังเกตุเห็นความผิดปกติ ของการสกรีนตำแหน่งตัวอักษรทางฝั่งภาษาอังกฤษที่ต้องใช้ยกแป้น คือตำแหน่งอยู่สลับบน-ล่างกันหมดทุกตัวอักษร เช่น
! อยู่ใต้เลข 1
@ อยู่ใต้เลข 2
# อยู่ใต้เลข 3
$ อยู่ใต้เลข 4
% อยู่ใต้เลข 5
{ อยู่ใต้ ]
< อยู่ใต้ ,
เป็นหมดทุกตำแหน่งเลยครับ
ใครใช้อยู่เป็นเหมือนกันไหมเพราะมันเล่นเป็นทุกปุ่มเลย

ถ้าเป็นของหลุด QC มาขนาดนี้ กลัวปัญหาเรื่องความทนจะตามมา เพราะราคามันแพงพอสมควร

voyevoda's Photo voyevoda 18 Apr 2017

น่าจะคลละเรื่องกันมั้งนะ

เรื่องตัวหนังสืออาจจะปรกติ (ผมเดา มันไม่สกีนใหม่ แต่เติมไทยเข้าไป) razer บอร์ด us ก็เป็น (ผมสายสวิทเงียบ แป้นไทยไม่มี) , แต่ถ้า 1-5 อยู่บน แล้ว 6-0 อยู่ล่างนี่น่าสนใจ = =

เรื่ีองทน corsair น่าจะหายห่วง ถ้าเอาชัวร์ลองหา review ในบ้านเราดูผมน่าจะมีบ้าง

supra's Photo supra 19 Apr 2017

View Postvoyevoda, on 18 April 2017 - 08:14 PM, said:

น่าจะคลละเรื่องกันมั้งนะ

เรื่องตัวหนังสืออาจจะปรกติ (ผมเดา มันไม่สกีนใหม่ แต่เติมไทยเข้าไป) razer บอร์ด us ก็เป็น (ผมสายสวิทเงียบ แป้นไทยไม่มี) , แต่ถ้า 1-5 อยู่บน แล้ว 6-0 อยู่ล่างนี่น่าสนใจ = =

เรื่ีองทน corsair น่าจะหายห่วง ถ้าเอาชัวร์ลองหา review ในบ้านเราดูผมน่าจะมีบ้าง

ไปลองหาดูรูปแล้ว รุ่นนี้เป็นแบบนี้เหมือนกันหมดครับ ค่อยโล่งใจหน่อย
ของผมเป็นตัว red switch นุ่มๆเบาๆ สัมผัสไว ตอบสนองเร็วดี
เห็นคนนิยม blue แต่ลองแล้ว ไม่ชอบตรงที่มี 2 จังหวะ มันเสียสมาธิ
ส่วน brown ก็แข็งไปนิด

voyevoda's Photo voyevoda 19 Apr 2017

อะหะ เอ่ LUX นี่ตัวฐาน switch ใส่ใช่มะ แสงมันออกที่ภาษาไทยครบป่ะ ปรกติเห็นมักไฟอยู่บนแล้ว switch จะบังแสงเลยออก eng เท่านั้น

Bommm's Photo Bommm 19 Apr 2017

ถูกแล้วครับ ของผม cmstorm ก็เป็นแบบนั้น
เพราะว่า ตัว อักษรอังกฤษ จะสกรีนไว้มุมบนซ้ายของปุ่ม ตัวเลขที่เป็นตัวหลัก ก็จะอยู่มุมบนซ้ายด้วย
ก็เลยไปใส่ ตัวที่ต้องกด shift ไว้ด้านล่างแทน

supra's Photo supra 19 Apr 2017

View Postvoyevoda, on 19 April 2017 - 11:29 AM, said:

อะหะ เอ่ LUX นี่ตัวฐาน switch ใส่ใช่มะ แสงมันออกที่ภาษาไทยครบป่ะ ปรกติเห็นมักไฟอยู่บนแล้ว switch จะบังแสงเลยออก eng เท่านั้น
ฐานทึบ ไฟอยู่บนครับ สว่างสุดแถวบน แถวล่างก็พอเห็น

View PostBommm, on 19 April 2017 - 07:02 PM, said:

ถูกแล้วครับ ของผม cmstorm ก็เป็นแบบนั้น
เพราะว่า ตัว อักษรอังกฤษ จะสกรีนไว้มุมบนซ้ายของปุ่ม ตัวเลขที่เป็นตัวหลัก ก็จะอยู่มุมบนซ้ายด้วย
ก็เลยไปใส่ ตัวที่ต้องกด shift ไว้ด้านล่างแทน
ดูๆไป เป็นแบบนี้หลายรุ่นเหมือนกันนะครับ น่าจะเป็นเรื่องของแสงไฟรึเปล่า

BookZ's Photo BookZ 19 Apr 2017

พังช้าที่สุดเท่าที่ใช้มาละครับ Corsair ผมใช้ Strafe RGB Silent