`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

สอบถามหน่อย จะซื้อ ryzen 1700x

sax's Photo sax 16 Apr 2017

ถ้าซื้อ cpu ryzen 1700x มาเล่นเกมนี่ คิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมลังเลอยู่เพราะการ์ดจอยังใช้ของ nvidia gtx980 เห็นเค้าบอกว่ามันไม่ซับพอร์ทกัน.... แต่ ryzen มัน 8 คอร์ 16 เทรด น่าจะรันเกม open world ได้ลื่นๆ เลยสนใจนี่แหละครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 16 Apr 2017

ของเก่าเสป็คอะไรอะคับ แล้วหายค้างแล้วเหรอคับ

cpu i5 6400

vga ZOTAC GTX 980

mb gigabyte h170 gaming 3

RAM 16 GB

โทษทีคับ ลืมอัพเดตเลย คือยังคอนเฟิร์มไม่ได้อะคับ

ล่าสุดผมอัพเดตไบออสเป็นเวอชั่น f20 ไม่ค้างมา 1 เดือนแล้ว ตอนนี้ผมใส่แรม 16GB การ์ดจอครบทุกอย่าง ลื่นๆเลยครับ

เมิ่ออัพเดตไบออสแล้วดีขึ้น ผมคิดว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่เมนบอร์ด หรือไม่ก็แรมอะครับ เลยเตรียมตังซิ้อเมนบอร์ด แรม กะซีพียูใหม่ไปเลย ถ้ามันค้างอีก กะโละไอ้ชุดนี้ออกไปให้หมดเลยอะคับ ไม่ทนแล้วอะ เสียใจมาก

Edited by sax, 16 April 2017 - 05:06 PM.

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 16 Apr 2017

หากเอาแค่เกมส์ ไป Rํyzen 5 1600X ก็พอครับ เหลือ ๆ ล่ะ

เรื่องเกมส์ นี่เป็นรอง Intel นะครับ ในระดับ i5 7600K i7 7700K กับ Ryzen ที่ราคาเท่า ๆ กัน

แต่เรื่องงาน Ryzen ก็ทิ้ง i5 กับ i7 ไปเยอะเหมือนกัน ส่วนหากจะเอาทั้งงานทั้งเกมส์

ส่วนตัวผมคิดว่าชั่วโมงนี้ Ryzen ดูดีกว่าเยอะครับ ส่วน การ์ดจอ ใช้ของ nVidia หรือ AMD ไม่มีปัญหาครับ

มันไม่เกี่ยว CPU อยู่แล้ว ใช้ด้วยกันได้หมด ใครที่บอกมันไม่ซัพพอร์ท นี่ น่าจะเป็นจำพวกแฟนบอยมากกว่าครับ

View PostThosapol_TH, on 16 April 2017 - 05:21 PM, said:

หากเอาแค่เกมส์ ไป Rํyzen 5 1600X ก็พอครับ เหลือ ๆ ล่ะ

เรื่องเกมส์ นี่เป็นรอง Intel นะครับ ในระดับ i5 7600K i7 7700K กับ Ryzen ที่ราคาเท่า ๆ กัน

แต่เรื่องงาน Ryzen ก็ทิ้ง i5 กับ i7 ไปเยอะเหมือนกัน ส่วนหากจะเอาทั้งงานทั้งเกมส์

ส่วนตัวผมคิดว่าชั่วโมงนี้ Ryzen ดูดีกว่าเยอะครับ ส่วน การ์ดจอ ใช้ของ nVidia หรือ AMD ไม่มีปัญหาครับ

มันไม่เกี่ยว CPU อยู่แล้ว ใช้ด้วยกันได้หมด ใครที่บอกมันไม่ซัพพอร์ท นี่ น่าจะเป็นจำพวกแฟนบอยมากกว่าครับ

เท่าที่เห็น ตัว ryzen + rx 480 ทำเฟรมเรทได้ดีกว่ามากเลยครับ optimize ได้ดีมากเลย

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 16 Apr 2017

ดูจากเสป็คแล้วผมว่าถ้าไม่ค้างแล้วก็ไม่น่าเปลี่ยนแล้วอะคับ น่าจะใช้ได้ยาวๆ เลย รอทาง Intel เกทับมาสู้กับ Ryzen เผื่อได้ของดีราคาที่ถูกลงคับ

เรื่อการ์ดจอจะใช้ซีพียูของใครกับการืดจออะไรก็ได้ครับ ตะก่อน AMD ก็ไม่ได้มีการ์ดจอนะครับ เขาก็ไปซื้อ ATI มาอีกที ถ้าดิลนั้นเกิด Intel ไปซื้อ ATI แทน AMD วันนี้ก็คงเป็นอีกแบบนึงแทน

ปล.ถ้าจำไม่ผิดสมัยก่อน Intel ได้ไปซื้อ License เกี่ยวกับชิพการ์ดจอของ S3 มาหรือไงเนี่ยละคับ

silapakorn's Photo silapakorn 16 Apr 2017

ryzen เท่าที่ผมดูไม่ได้แรงกว่า intel แบบปฏิวัติวงการ แต่มันเด่นตรงราคาถูกกว่า
ถ้าเปลี่ยนเพราะอยากแรง ผมว่ามันไม่ใช่คำตอบ แต่ถ้าอยากประกอบเครื่องใหม่ถูกๆ ก็คงพอได้

ดูดีๆ ด้วยว่าการใช้งานแบบไหนที่ ryzen ทำได้แรงกว่า ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นจะเป็นการทำงาน
ในการเล่นเกมนั้น จำนวน core มีผลน้อยกว่า ghz เพราะเกมที่จะใช้ core เกิน 4 นั้นเอาจริงๆ มีไม่มากเท่าไหร่เลย
ตราบใดที่ยังมีคอนโซลดึงตลาด ผู้ผลิตเกมไม่จำเป็นต้องอัด system requirement มาสูงๆ เลย
ผมเชื่อว่าอีกนานกว่าเกม 6-8 core จะเป็นมาตรฐาน ถึงตอนนั้น intel คงออกตัวใหม่มาแล้ว

อย่างที่ผมบอก ryzen มันไม่ได้มีอะไรปฏิวัติวงการนอกจากราคา ต่อให้ซื้อเพื่อรองรับอนาคตยังไม่ใช่คำตอบที่ดีเลย

sax's Photo sax 17 Apr 2017

View PostArtDVDs, on 16 April 2017 - 10:20 PM, said:

ดูจากเสป็คแล้วผมว่าถ้าไม่ค้างแล้วก็ไม่น่าเปลี่ยนแล้วอะคับ น่าจะใช้ได้ยาวๆ เลย รอทาง Intel เกทับมาสู้กับ Ryzen เผื่อได้ของดีราคาที่ถูกลงคับ

เรื่อการ์ดจอจะใช้ซีพียูของใครกับการืดจออะไรก็ได้ครับ ตะก่อน AMD ก็ไม่ได้มีการ์ดจอนะครับ เขาก็ไปซื้อ ATI มาอีกที ถ้าดิลนั้นเกิด Intel ไปซื้อ ATI แทน AMD วันนี้ก็คงเป็นอีกแบบนึงแทน

ปล.ถ้าจำไม่ผิดสมัยก่อน Intel ได้ไปซื้อ License เกี่ยวกับชิพการ์ดจอของ S3 มาหรือไงเนี่ยละคับ

ไหนๆท่านทักมาแล้ว พึ่งค้างเลยครับวันนี้เลย

ค้างตอนโหลดเกมใน steam ผมทิ้งเครื่องไว้ กลับมาดูอีกทีค้างเลย เฮ้ออออ แก้ไม่หายซักที

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 17 Apr 2017

View Postsax, on 17 April 2017 - 03:00 AM, said:

ไหนๆท่านทักมาแล้ว พึ่งค้างเลยครับวันนี้เลย

ค้างตอนโหลดเกมใน steam ผมทิ้งเครื่องไว้ กลับมาดูอีกทีค้างเลย เฮ้ออออ แก้ไม่หายซักที

ไม่น่าทักเลย

ice-joker's Photo ice-joker 23 Apr 2017

View Postsax, on 17 April 2017 - 03:00 AM, said:

แล้วแก้ได้รึยังครับ เป็นเหมือนกันอยากรู้ครับ