`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

คอมพิวเตอร์ชอบค้างตอนเล่นเกม เกิดจากอะไรได...

sax's Photo sax 10 Feb 2017

บางครั้งเวลาเล่นเกม คอมพิวเตอร์จะค้างภาพนิ่งแบบกดอะไรไม่ติดเลย เมาส์ก็ขยับไม่ได้ กดปุ่ม reset ก็ไม่ติด ต้องกดปุ่ม power ค้างเพื่อปิดเท่านั้นครับ ตอนค้างมันไม่มี error code ใดๆ ผมไม่รู้จะแก้ที่อะไรดี ที่สงสัยมี PSU กับ motherboard

นี่คือเสป็คคร่าวๆครับ

os windows 10

cpu i5 6400

vga ZOTAC GTX 980

mb gigabyte h170 gaming 3

RAM 16 GB

PSU scythe strong 700w << ใช้มา 6 ปี

---------- อันนี้คือภาพตอนเครื่องค้าง ความร้อน GPU อยู่ที่ 75 องศาครับ--------

Edited by sax, 10 February 2017 - 10:50 PM.

nut99's Photo nut99 11 Feb 2017

เท่าที่ผมพอเดานะครับ

power น่าจะเริ่มเสื่อม แนะนำตัวใหม่ที่มี 80+ (เล่นตัวสัก 750w+)
ถ้าไม่ใช่ ที่น่าห่วงต่อไปคือ VGA ครับ ถ้ามีสำรอง ลองเปลี่ยนเล่นดูสักพัก

สุดท้าย ห่วงเรื่อง windows (% น้อยมาก) ช่วงหลัง ผมว่า microsoft ปล่อยแพทอะไรบางอย่างมาจับลิขสิทธิ์
ผมลง windoows7 แล้ว โปรแกรม Stop working ตลอด จนมา ลง windows 10 ดีขึ้นครับ แต่ยัง Activate ไม่ค่อยจะผ่าน
อยากซื้อแผ่น winodows 10 แท้เก็บไว้เหมือนกัน

ปล.ลองดูนะครับ เท่าที่ผมพอจะเดานะ

luckyang's Photo luckyang 11 Feb 2017

พัดลม วางตำแหน่่ง ผิด การระบายความร้อนไม่ดี

122

sax's Photo sax 11 Feb 2017

มีวิธีเทส psu มั้ยครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 11 Feb 2017

เอาแบบแก้จากง่ายสุด

1.ลองเช้า Bios ดูกระแสของ PSU ดูครับว่า 12V , 5V ปกติหรือไม่ แล้ว ตอนใช้งาน Full Load ลองวัดดูว่ามันยังจ่ายได้เท่าเดิมหรือไม่ครับ

2.ลบไดรเวอร์การ์ดจอเดิมทิ้งทั้งหมดแล้วลงใหม่คับ

3.หาใครมาลองยืมการ์ดจอเปลี่ยนดู

gamer's Photo gamer 11 Feb 2017

ถ้า PSU เครื่องน่าจะดับหรือ restart ไม่ใช่ค้าง
ถ้า mainboard เครื่องไม่น่าจะเปิดติดแต่แรก
ถ้าเป็นเฉพาะตอนเล่นเกม VGA น่าสงสัยที่สุด

southtown's Photo southtown 12 Feb 2017

Ram คับ ผมซ่อมคอมมาเยอะ ทุกปัญหาดุที่แรม ก่อน ตัวนี้มีปัญหา และทำให้เกิดปัญหาได้เกือบทุกสาเหตุ เคยเอาแรมมาผสมกันและใส่ไปในเครื่อง เปิดเครื่องไม่ติด ไม่มีไฟเข้าเลย คิดว่า PSU เสีย ส่งเคลมแล้วด้วย ดีนะเอา PSU กลับมาทัน เพราะที่ไหนได้ ถอดแรมเจ้าปัญหาออก เครื่องปกติซะงั้น
Edited by southtown, 12 February 2017 - 12:19 AM.

sax's Photo sax 12 Feb 2017

โอเคคับ เท่าที่ลองเป็นตอนเล่นเกมจริงๆ ตอนทำงานหรือเล่นเนต เปิดทั้งวันไม่มีอาการค้างนะครับ

เด่วลองเทสที่แรมก่อนนะครับ

** สอบถามคับ ตอนค้างมันกดปุ่ม reset ที่เคสไม่ติด มีใครเคยเป็นแบบนี้มั้ยครับ ตอนแรกนึกว่าเป้นที่ระบบจ่ายไฟที่เมนบอร์ดแนวๆนั้น

naknaknak's Photo naknaknak 12 Feb 2017

เกม มัน กากเปล่าคับ beta อยุ่

ps คุน sax โหดมาก

sax's Photo sax 12 Feb 2017

View Postnaknaknak, on 12 February 2017 - 01:02 AM, said:

เกม มัน กากเปล่าคับ beta อยุ่

ps คุน sax โหดมาก

ก่อนหน้านี้ผมเล่น overwatch ก็เป็นอาการนี้ครับ

onetwoshow's Photo onetwoshow 12 Feb 2017

กลัวที่กาดจอมีปัญหานี้ละครับ ขอให้เป็นที่แรมนะครับ

voyevoda's Photo voyevoda 13 Feb 2017

เทส psu ไม่มี แต่ถ้าอยากเทสให้เครื่องมันวิ่งเต็มกำลังแนะนำ prime95 เทส cpu แล้วใช้ kombuster รันผ่าน afterburner เทสการ์ดจอ เปิด1ตัวนี้พร้อมกัน ถ้าไฟไม่นิ่งไม่ไหวน่าจะอาการออกละ
เพราะมันอัด 100% ทั้ง cpu +gpu เลยอะ

xbox360RedLED's Photo xbox360RedLED 15 Feb 2017

เทส Ram ใช้ software ตัวไหนครับ

southtown's Photo southtown 21 Feb 2017

เอางี้คับ ปัยหามันมียังงี้
1.ram
2. case เคสคอมนี่ล่ะคับ ปัยหาตัวที่สองจากแรม

รื้อเครื่องออกมานอกเคส ถอดสายไฟจากเมนบอร์ดที่ต่อกับเคสทั้งหมด ถ้าให้ดี ผมว่าเอาเมนบอร์ดออกจากเคสมาวางบนโต๊ะหรือหนังสือเลยยิ่งดี แล้วลองเล่นเกมว่าหายป่าว หลายปัยหาที่แก้ไม่ได้ ส่วนใหกญ่ผมทำแบบนี้ล่ะคับ สายไฟเคสห่วย หรือบางเคสทำมาไม่ดี วางเบนอบร์ดลง แล้วมีบางจุดช็อตเมนบอร์ดเสีย แต่อย่างของ จขกท. ผมคิดว่าสายไฟเคสมีปัยหา อันนี้คือสุดจริงๆ นะคับ

เครื่องผมล่าสุด ไม่มีภาพขึ้น คิดว่าเมนบอร์ดไปแล้วแน่ๆ สุดท้ายสายไฟเคสช็อต 1 เส้น ถอดออกก็หาย ถามว่ารู้ได้ไง ต้องใช้ประสบการณ์คับ มึนเหมือนกันตอนแรก

ปล.ใช้ไขควงแตะ ตอนเปิดเครื่องนะคับ เนื่องจากถอดสายไฟออกหมดแล้ว
Edited by southtown, 21 February 2017 - 11:27 AM.

sax's Photo sax 22 Feb 2017

ถ้าเป็นเคสนี่เรื่องใหญ่เลยครับ ถอดประกอบใหม่เลยทีเดียว

southtown's Photo southtown 22 Feb 2017

View Postsax, on 22 February 2017 - 01:27 AM, said:

ถ้าเป็นเคสนี่เรื่องใหญ่เลยครับ ถอดประกอบใหม่เลยทีเดียว
ใช่คับ เครื่องผม รื้อบ่อยมาก จนไม่ต้องแต่งสวย เมื่อวันก่อนก็รื้อ ตอนนี้ผมก้ไม่มีอาการค้างแล้วคับ แต่ก่อนก็เป็น ถอดสายไฟ โชว์แสง HDD ที่ช็อตออก เครื่องปกติเลยคับ