`
←  DGO SPORT CLUB - ตามติดทุกข่าวสารกีฬา
Logo
»

สอบถามเรื่องฟุตบอลหน่อยครับ ขออนุญาติห้อง...

tha's Photo tha 02 May 2016

เรื่องกฎการได้ไปเล่นฟุตบอลยุโรปถ้วยใหญ่ครับ
เรื่องคือ ถ้าลิเวอร์พูลจบแล้วได้อันดับ ไม่ติด1~6
แต่ได้แชมป์บอลถ้วยเล็ก ซึ่งปัจุบันมีลุ้นอยู่
อยากทราบว่า

ถ้าได้แชมป์ถ้วยเล็กแล้ว ฤดูกาลหน้าจะได้สิทธิ์ไปเล่นถ้วยใหญ่เลยอัตโนมัติ และมีผลทำให้ทีมอันดับ4 ในพรีเมียร์ถูกตัดสิทธิ์ไปเล่น ข้อนี้เป็นจริงมั้ยครับ ผมเถึยงกับเพื่อนอยู่น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Edited by tha, 02 May 2016 - 08:29 PM.

ballayo's Photo ballayo 02 May 2016

ไม่เกี่ยวครับถ้าไม่ได้ 1 ใน 4 ยังไงก็ไม่ได้ไปครับ

tha's Photo tha 02 May 2016

ถ้าได้แชมป์ถ้วยเล็ก จะไปป้องกันแชมป์ถ้วยเล็ก
ถ้าได้แชมป์ถ้วนใหญ่จะไปป้องกันแชมป์ถ้วยใหญ่
ผมเข้าใจถูกเนอะครับ
ถ้าได้แชมป์ถ้วยเล็กและหักสิทธิ์ที่4 นี่ไม่มีใช่มั้ยครับ

smooth's Photo smooth 02 May 2016

แชมป์ยูโรป้าได้ไปถ้วยใหญ่ครับ

อังกฤษจะได้โควต้าเป็นห้าทีมครับ

ballayo's Photo ballayo 02 May 2016

อ๋อ ผมนึกว่าถ้วยเล็กหมายถึง FA

ถ้าเป็น ยูโรป้า ตามกฎใหม่ได้ไป ยูโรเปี้ยน เลยครับ ก็จะได้เป็น 5 ทีม

Dragonfly's Photo Dragonfly 02 May 2016

ใช่ครับ ล่าสุด ถ้าได้แชมป์ยุโรป้า จะได้ไป UCL ในปีหน้า

ตอนนี้ลิ้วพูเลยมาเต็มที่กับยูโรป้ามากกว่าในลีก เพราะในลีกนี่ใช่แค่เราต้องชนะ แต่ต้องให้ทีมนำแพ้หรือทำแต้มตกด้วยจึงจะมีโอกาสแซง

เฮียเครียดมั๊กๆ's Photo เฮียเครียดมั๊กๆ 03 May 2016

ตัดสิททีมอันดับ4ครับ

Devilot's Photo Devilot 03 May 2016

View Postเฮียเครียดมั๊กๆ, on 03 May 2016 - 12:02 AM, said:

ตัดสิททีมอันดับ4ครับ

ไม่เกี่ยวอันดับ 4 ครับ โควต้า UCL ของถ้วยยูโรป้าเป็นโควต้าพิเศษเลย จะติดไม่ติด 1 ใน 4 ก็ได้ไปแน่นอน

กรณีเบียดอันดับ 4 จะไม่ได้ไปคือ แมนซิได้ UCL แล้วตัวเองไม่ติด 1 ใน 4 อันนี้แมนซิได้ไปกับอันดับ 1 2 3 ส่วนอันดับ 4 ไปถ้วยเล็กแทน หงส์ถ้าแชมป์ยูโรป้าก็ได้ไป UCL ด้วย รวม 5 ทีม

SalamandeI2's Photo SalamandeI2 03 May 2016

ได้แชมยูโรป้าได้ไปเล่น UCL แน่นอนครับ โควต้าจากอังกฤษจะกลายเป็น5ทีม เหมือนกับสเปนปีที่ผ่านมาที่เซบีญ่าได้แชมป์ ยูโรป้า ทีมสเปนได้เข้าไปเล่น UCL 5 ทีม