`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

GTX 970 ตัวไหนดีครับ

gasimos's Photo gasimos 01 Mar 2016

พอดีหลานมันถาม ไอ้เราถ้าไม่ได้ใช้ก็จะไม่ได้ตามอ่าน
งบประมาณนี้อ่ะครับ หมื้่นต้นๆ
จริงๆอยากจัด asus ให้เพราะตอนนี้ได้ far cry primal ด้วย
แต่เห็น zotac หมื่นนิดๆเอง
:r19: เลือกไม่ถูก

แล้ว vram 3.5 ยังคงเป็นปัญหาอยู่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

voyevoda's Photo voyevoda 01 Mar 2016

ไม่แน่ใจ Asus ได้เกมอะไรมั่ง ไม่น่าจะทัน batman ละ , แต่อีกเดือนสองเดือนไม่แน่ได้อีกหะๆ

zotac เพื่อนผมใช้ก็ ok นะ แต่หน้าตามันไม่น่าดู และใหญ่
gigabyte clock ได้เยอะ แต่การ์ดยาวฉิบ
asus กลางๆกำลังดี
msi เหมือนจะดีสุด ใน benchmark แต่ก็ต่างกันนดเดียวแหล่ะ
Galax การ์ดสวยดี ตัว EXOC sniper มี LED บนพัดลม และ ด้านข้าง ราคา12k //ได้เกมเปล่าไม่รู้นะ

VRAM 3.5 ผมเห็ฯว่ามันเป็นแค่ข่าวกระแสอะ มีผลต่อ performance ขนาดไหนไม่แน่ใจ ทาง nvidia ออกมาบอกว่าแทบไม่ต่าง แล้วจากเวปนอกเหมือนเคยดู benchmark ก็ไม่ต่างจากเดิมเท่าไร(ไม่รู้สึก) ปัญหาคือ มันมี 3.5 + 5 ก็คือ 4GB แต่ฝ่ายตลาดดันแปะว่า 4GB สื่อสารไม่ตรงก็โดนอ้างว่าหลอกคนซื้อกันไป ทั้งที่ทางเทคนิคแทบไม่ต่าง
//อันนี้ที่ผมดูข้อมูลมา กับดูผลเทสจาก guru3d และบทความแก้ต่างของมันอะ
Edited by voyevoda, 01 March 2016 - 02:04 AM.

Burm's Photo Burm 01 Mar 2016

คือจริงๆ VRAM 3.5 คือ มันมี 4 แต่ใช้ไ้ไม่เต็ม เป็นบักนั่นแหละ
แต่ในทางปฏิับัติ มันไม่ได้เป็นปัญหารุนแรงอะไรขนาดนั้นครับ
มันก็ยังเล่นเกมปรับสุดได้หมดอยู่ดี
แต่อนาคตก็อีกเรื่อง

Zeroprofessional's Photo Zeroprofessional 01 Mar 2016

เอา Asus หละครับได้เกมส์ฟรีด้วย ความแรงไม่ต่างกันมาก

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 01 Mar 2016

View PostBurm, on 01 March 2016 - 08:43 AM, said:

คือจริงๆ VRAM 3.5 คือ มันมี 4 แต่ใช้ไ้ไม่เต็ม เป็นบักนั่นแหละ
แต่ในทางปฏิับัติ มันไม่ได้เป็นปัญหารุนแรงอะไรขนาดนั้นครับ
มันก็ยังเล่นเกมปรับสุดได้หมดอยู่ดี
แต่อนาคตก็อีกเรื่อง
ช่วงแรก ๆ เหมือนมันจะเป็นปัญหานะครับ หากผมจำไม่ผิด

ประมาณว่า พอเกมส์กินแรม เกิน 3.5 แล้ว มันจะกระตุกเยอะมาก

กระตุกแบบผิดปกติเลยครับ มันเป็นโดนจับผิดว่าใช้แรมได้ไม่ถึง 4 GB.

แต่ตอนหลัง เหมือน nvidia จะแก้ไขในส่วนของ driver แล้วครับ
Edited by Thosapol_TH, 01 March 2016 - 10:22 AM.

voyevoda's Photo voyevoda 01 Mar 2016

ผมแปลกใจ ไมมันไม่ออก 970 8GB สักที หรือ 970Ti อะไรพวกนี้

zxcv's Photo zxcv 01 Mar 2016

รหัส 70 รุ่นหน้าคิดว่าจะให้ ramเท่าไหร่ครับ ผมเดาว่า 6แน่เลย

ข่าวแว่วๆเหมือนมีลือกันว่า 1080 จะเป็นรุ่นมาแทน 970 รอดู / ส่วน RAM ไม่รู้เลย แต่มันก็น่าจะ 6-8 แหล่ะ แล้วเป็น GDDR5X มั้งนะ จะมีแค่ high-end ที่จะใช้ HBM2 หรืออะไรสักอย่าง

finalekung^^'s Photo finalekung^^ 01 Mar 2016

ขอแนะนำได้ไหมครับ เอา asus ครับ ตอนนี้ที่ได้แน่ๆคือสองเกมครับ

เกมแรก division ครับเริ่มแจกแล้ววันนี้ แต่ต้องซื้อการ์ดจอภายในวันที่ 17 กุมภาฯ- 21 มีนาฯ อันนี้ต้องอัพโหลด invoice ไปนะครับ

http://www.asus.com/...s-the-division/

อีกเกมหนึ่งก็ Far Cry:Primal ของ asus แจกวันที่ 4 กุมภาพันธ์ ครับ

http://www.asus.com/...far-cry-primal/

ส่วน rise of tomb raider น่าจะหมดเขตแล้วครับ แต่ซื้อช่วงนี้ได้สองเกมนี้ก็คุ้มนะครับ เกมหนึ่งเล่นออนไลน์ยาวๆอีกเกมย้อนยุคกลับไปยุคหิน โอ้วววว

ที่สำคัญโอเพ่นเวิลทั้งคู่

FC primal ใน steam ล่าสุดโดนสวดยับ เข้าเกมไม่ได้กันโดน Uplay ตุ๋ยหะๆ

zxcv's Photo zxcv 01 Mar 2016

970 คลาสนี้ตอนเปิดตัวเท่าไหรครับ กำเงินรอ ไว้ช่วงราวหมื่นห้าว่าจะอัพแต่ขอรอตัวใหม่เลย

970 8GB / Ti ผมไม่เห็นข่าวว่าจะออกมาเลยอะ คงไม่มีแหล่ะมั้ง, แล้วเดือนมิถุนานี้น่าจะมีข่าว GTX รุ่นใหม่ๆมามั่งละ GTX 10xx ถ้ามันยังจะใช้ชื่อนี้อยู่ ถถ้าไม่รีบเลยก็รอจัดตัวโน้นทีเดียวก็ได้มั้ง [เอาจริงๆน่าจะ Q3 ของปี]

silapakorn's Photo silapakorn 01 Mar 2016

ถ้าซีเรียสเรื่องแรมผมว่าไปเล่น 980 มือสองดีกว่านะ ประสิทธิภาพก็ดีกว่า 970 ราว 30% เลย
เกมแถมน่ะไม่ต้องไปซีเรียสหรอก เดี๋ยวมันก็ลด อีกอย่างเกม ubisoft ที่แจกกันจะเป็นคีย์ uplay ไม่ใช่คีย์ steam
ผมเข้าใจว่าคนสะสมเกมส่วนใหญ่อยากได้คีย์สตีมมากกว่า

gasimos's Photo gasimos 01 Mar 2016

ซื้อมาแล้วแหละครับ Strix
จริงๆถ้าเป็นผมคงซีเรียสเรื่องแรม 555+
แต่หลานผมคนนี้มันเล่นแนวๆ moba เป็นหลัก
มันแค่อยากเล่น GTA V ไรบ้างมั้ง

ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นครับ

for2s's Photo for2s 18 Mar 2016

ผมเห็นใน Commart มีนาทีทองนะครับ 970 หกพันกว่า เผื่อจะไปลุ้นกันครับ

voyevoda's Photo voyevoda 18 Mar 2016

zotac สินะ = =