`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

NVIDIA 7900 RSX ของPS3 กับ ATI X1900 ของ...

sunter2000's Photo sunter2000 23 Apr 2007

NVIDIA 7900 RSX ของPS3 กับ ATI X1900 ของ XBOX 360
ใครแสดงภาพสวยได้ดีกว่ากันครับ

ได้ยินมาว่า PS3 สามารถ render ภาพยนตร์ CGในระดับ ฮอลลีวู้ด (อย่างพวก ICE AGE,NEMO,TOY STORY,ไดโนเสาร์) แบบ REAL TIME ได้เลยหรือครับ
ขนาดเครื่อง ซิลิคอน ที่ใช้งานทางด้านนี้โดยเฉพาะ เครื่องนึงก็ ระดับ หลายแสน จนถึง เป็น ล้าน ยัง render 1 เฟรม ใช้เวลาตั้ง หลายชั่วโมง บางทีก็หลายวัน ขนาดต่อ 1 เฟรมน่ะเนี่ย แต่ ps3 มัน render ได้สดๆเลยน่ะ real time เลยน่ะ
เมื่อคิดราคาต่อประสิทธิภาพ ก็ไม่แพงน่ะครับ

แล้ว ATI X1900 มันจะสามารถ ทำได้หรือปล่าวครับ

คือตอนนี้ซื้อ ps3 มาแล้ว และกำลังจะคิดจะซื้อ x360 ด้วย แต่อยากทราบประสิทธิภาพของ ATI X1900 ว่าจะทำได้เทียบเคียง NVIDIA 7900 RSXหรือปล่าวครับ

supernamax's Photo supernamax 23 Apr 2007

เรื่องสเปคเครื่อง ผมว่าก็สูสีกันนะครับ
ไม่อยากบอกว่า เครื่องไหนดีกว่ากัน
กลัวโดนฝั่งโน้นด่าเอาครับ
เพราะผมก็เคยเล่นมาทั้ง 2 เครื่องเลย ครับ :eiei

และตอนนี้ก็เหลือแต่เครื่อง น้องอ้วนดำ

deleted's Photo deleted 23 Apr 2007

กราฟฟิคไม่สำคัญครับ reliability ของเครื่อง สำคัญกว่า :aha:

กระทู้นี้ ผมตอบในฝั่งโน้นแล้วครับ

:bye

B'o'NK's Photo B'o'NK 23 Apr 2007

View Postsunter2000, on Apr 23 2007, 05:10 PM, said:

NVIDIA 7900 RSX ของPS3 กับ ATI X1900 ของ XBOX 360
ใครแสดงภาพสวยได้ดีกว่ากันครับ

ได้ยินมาว่า PS3 สามารถ render ภาพยนตร์ CGในระดับ ฮอลลีวู้ด (อย่างพวก ICE AGE,NEMO,TOY STORY,ไดโนเสาร์) แบบ REAL TIME ได้เลยหรือครับ
ขนาดเครื่อง ซิลิคอน ที่ใช้งานทางด้านนี้โดยเฉพาะ เครื่องนึงก็ ระดับ หลายแสน จนถึง เป็น ล้าน ยัง render 1 เฟรม ใช้เวลาตั้ง หลายชั่วโมง บางทีก็หลายวัน ขนาดต่อ 1 เฟรมน่ะเนี่ย แต่ ps3 มัน render ได้สดๆเลยน่ะ real time เลยน่ะ
เมื่อคิดราคาต่อประสิทธิภาพ ก็ไม่แพงน่ะครับ

แล้ว ATI X1900 มันจะสามารถ ทำได้หรือปล่าวครับ

คือตอนนี้ซื้อ ps3 มาแล้ว และกำลังจะคิดจะซื้อ x360 ด้วย แต่อยากทราบประสิทธิภาพของ ATI X1900 ว่าจะทำได้เทียบเคียง NVIDIA 7900 RSXหรือปล่าวครับ

น่าจะเป็นความเข้าใจผิดอย่างแรงครับ ว่า มันเป็นตัวนั้นนี้ มันเป็นแค่ spec ประเมิน ครับว่าถ้าเอามาเทียบเท่ากันแล้วนั้นมันน่าจะแรงเท่าตัวไหนกัน

ซึ่งถ้าให้พูดว่าเอา GF7900 หรือ ATI X1900 เอามารัน พวก ICE AGE,NEMO,TOY STORY,ไดโนเสาร์ แบบ realtime ได้จริงๆ นี่ คำตอบมันก็คงอยู่ในคำถามแล้วครับว่ามันเป็นไปไม่ได้

ส่วน spec ของ GPU ของ PS3 นั้น ถ้าวัดกันเฉพาะ GPU ล้วนๆ จะด้อยกว่า spec ของ GPU ใน XBOX360 อยุครับ เพราะ เทคนิก unfild shader(พิมถูกป่าววะ) ของ GPU ใน xbox360 (เทคนิกเฉพาะ ซึ่งไม่มีในการ์ดจอตัวไหนๆของ ATI ) แต่ เค้าว่ากันว่า cell นั้นสามารถ มาแชร์ความสามารถ กะ GPU (อารายๆก็ cell นะ -"-) แบ่งงานไปทำได้บางส่วนทำไห้ สามารถเพิ่มประสิทธิภาพของ RSX ขึ้นไปได้อีกระดับ (แต่ก็ยังไม่ทราบว่าทำได้แค่ไหน) ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นกับคนทำเกมว่า จะสามารถ ดึงประสิทธิภาพของเครื่องออกมาได้แค่ไหน และการทำแบนั้น มันมจะยากง่ายแค่ไหน ต้องลงทุนวิจัยเท่าไหร่ในการทำเกมแต่ละเกม ก็อาจจะเเป็นไปได้ว่าเกมที่ดังๆทุนหนาๆแบบ FF13 หรือ MGS4 พวกนี้จะแสดงให้เห็นความแตกต่างได้อย่างเต็มที่นะ :shame2
Edited by B'o'NK, 23 April 2007 - 07:04 PM.

Keawzaao~*`'s Photo Keawzaao~*` 23 Apr 2007

ชอบเกมของเครื่องไหนชื้อเครื่องนั้นเลย :love

m-boy's Photo m-boy 23 Apr 2007

เท่าที่ดูๆมาในเกมหลายเกมที่ลงทั้ง 2เครื่องนะครับ

แบบ port (Marvel, Fight night 3)- ภาพจะได้สูสีกันครับ โดย Texture ของ PS3 จะชัดกว่าค่อนข้างชัดเจน
แต่ AA(Anti-Aliasting) จะยังเห็นรอยหยักบางๆ

แบบ recreate (ES4:Oblivion) คุณภาพของ Mesh ของ PS3 ดีกว่าครับ แถม Lightning ยังสวยกว่าอีกด้วย Texture ก็ชัดกว่าครับ

สรุป สำหรับผมแล้ว Cell+RSX ชนะ ATI1900 ครับ

*ความเห็นของผมคนเดียวนะ

Nare~paWa's Photo Nare~paWa 24 Apr 2007

ผมไม่มีความเห็นครับ

มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ คิกๆๆ

เพราะจะซื้อ Ps3 อีก 13 วันข้างหน้าครับ หึหึ :555

vitokub's Photo vitokub 24 Apr 2007

รอเล่นพวกเกมส์ exclusive ของแต่ละเครื่องน่ะครับ
ถ้าตอบว่าอันไหนดีกว่ากันจะกลายเป็นว่าทะเลาะกันอีก

nuay's Photo nuay 24 Apr 2007

ถ้าคุณไม่มองที่ปัจจัยด้าน Framerate นะ เอา ความสวย มันจะพอๆ กันครับ ขึ้นอยู่กับผู้ทำเกมซะมากกว่า แต่ถ้ามองถึงเวลาการใช้งานจริง RSX ได้เปรียบกว่าเพราะของ Ati ไม่สามารถ Run ที่ 1080p และ 60 fps โดยมีคุณสมบติครบทุกอย่างเท่า RSX เพราะโดย spec มันต่ำกว่า

tekkenman's Photo tekkenman 25 Apr 2007

ผมว่า ตอนนี้ 360 สวยกว่า

PingKo's Photo PingKo 25 Apr 2007

หวด ซะ 2 เครื่อง เลย

Muramasa's Photo Muramasa 25 Apr 2007

ผมว่าอยู่ที่คนทำเกมส์มากกว่าครับ ว่าดึงประสิทธิภาพของเครื่องมากขนาดไหน

แต่ผม ก็ยังรัก อ้วนดำ ^^

Poom_The_ArbiTeR's Photo Poom_The_ArbiTeR 27 Apr 2007

View Postm-boy, on Apr 23 2007, 10:26 PM, said:

เท่าที่ดูๆมาในเกมหลายเกมที่ลงทั้ง 2เครื่องนะครับ

แบบ port (Marvel, Fight night 3)- ภาพจะได้สูสีกันครับ โดย Texture ของ PS3 จะชัดกว่าค่อนข้างชัดเจน
แต่ AA(Anti-Aliasting) จะยังเห็นรอยหยักบางๆ

แบบ recreate (ES4:Oblivion) คุณภาพของ Mesh ของ PS3 ดีกว่าครับ แถม Lightning ยังสวยกว่าอีกด้วย Texture ก็ชัดกว่าครับ

สรุป สำหรับผมแล้ว Cell+RSX ชนะ ATI1900 ครับ

*ความเห็นของผมคนเดียวนะ
โอ้วจริงหร๋อ...แล้วSC Double Agent เอาไปRecycle หร๋อครับ อิอิ TES Obilvion Texture ของ 360กับPs3 ไม่ต่างครับแต่แสงของPS3ยอมรับว่าสวยกว่าครับ

winspeed's Photo winspeed 29 Apr 2007

Gear of War ของ xbox360 กินขาดครับ งิๆ :555

vista's Photo vista 29 Apr 2007

ความสวยของภาพ xbox360 สวยกว่า อ้างอิงจากหลายเกมส์ sprinter cell fn3 fear cod3 เป็นต้น

xsodear121's Photo xsodear121 30 Apr 2007

ในระยะยาว เกมของ PS3 จะแสดงถึงความแตกต่างออกมาให้เห้นเองละคับ ตอนนี้ xbox360 พัฒนาตัวเกมมานานกว่า 1 ปีแล้ว จะไม่ให้มันผลิตง่ายกว่ากันได้หรือ ปัจจัยด้านเวลาก้เป็นสิ่งสำคัญยิ่งอย่างหนึ่งด้วยเช่นกัน รอเวลา เป้นเครื่องพิสูจน์ต่อไปละกัน

jayluminous's Photo jayluminous 30 Apr 2007

ณ.เวลานี้ พูดตรงๆเลย ก้อ Xbox 360 ดูดีกว่านะครับ ในอนาคต ไม่แน่ครับ