`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

แผ่นเกมps3นี่เป็นBlu-rayทุกแผ่นเลยรึป่าวคะ

kangpc's Photo kangpc 21 Apr 2007

แผ่นเกมps3นี่เป็นBlu-rayทุกแผ่นเลยรึป่าวคะ
เกมเดียวกับx360ทีีเป็นdvd9ก็เป็นBlu-rayเหรอคะ

Death_Phantom's Photo Death_Phantom 21 Apr 2007

PS3 Blu-ray ครับ

X360 ใช้ HD-DVD ครับ

คนละ Format กัน

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 21 Apr 2007

คนละ format ครับ
แต่แผ่นเกมส์ bluray ที่ทำออกมาตอนนี้ เหมือนทำมาไม่เต็มประสิทธิภาพของแผ่น

เพราะภาพยัง สู้ xbox ไม่ได้เลย ทั้งๆ ที่เป็นแค่ D9

bluray ได้ตั้งหลาย 10 GB ทำไม มันทำภาพได้แค่นี้หว่า

coco's Photo coco 21 Apr 2007

Xbox360 ใช้ D9

PS3 ใช้ BluRay

เป็น Format ตายตัวของทั้ง2เครื่องครับ ถึงแม้จะเป็นเกมเดียวกันก็เหอะครับ
เกมที่เป็น BluRay ของPS3 ตอนนี้บางเกมมีขนาดอยู่ที่ 3-4G เท่านั้นแหละครับ อย่างGundam Musou นี่4G หน่อยๆ Virtua Fighter5 ก็4G หน่อยๆ อย่าง RFOM 17G นี่File VDO ล้วนๆเลยครับ เกมขนาดน้อยๆแต่ยังทะลึ่งทำใส่BluRay ตามความคิดผมนะ
-ต้องการผลักดันให้BluRay เป็นที่รู้จักในวงกว้าง
-Security ที่เหนียวแน่นกว่าDVD (แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แล้วล่ะ)

แต่ผมก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมคนถึงชอบด่าว่าทำไมPS3ไม่ทำFormat DVD เหมือน Xbox360 ราคาขาย 59usd มันก็เท่ากัน

deleted's Photo deleted 21 Apr 2007

เกมความจุต่ำๆไม่ทำเป็น mini blu-ray ฟะ

น่ารักดี :aha:

megaa's Photo megaa 22 Apr 2007

View Postdeleted, on Apr 21 2007, 11:30 PM, said:

เกมความจุต่ำๆไม่ทำเป็น mini blu-ray ฟะ

น่ารักดี :aha:

แผ่นเล็กๆ มันดูดเข้าไปแล้วไม่ลงล๊อกละมั้ง

Piyawat19's Photo Piyawat19 22 Apr 2007

yes it is

Nare~paWa's Photo Nare~paWa 22 Apr 2007

แผ่นเล็กน่ารัก ราคาเท่ากัน
แต่ดูดแล้วหายไปเลยอ่าครับ
อยากได้มั้ยฮ่ะ :aha:

kem's Photo kem 22 Apr 2007

ถ้าเล่นแผ่นแท้จะใช้อะไรก็ราคาเท่ากันหมายถึงราคาแผ่นอะนะ
แต่บลูเรย์มันทำให้กอปได้ยากกว่า

supernamax's Photo supernamax 22 Apr 2007

อีกหน่อยแผ่น Blu-ray คงเป็นที่รู้จักกันในวงการแผ่น ก็อปนะ
อยากให้เป็นแบบนั้นเร็วๆ

Keawzaao~*`'s Photo Keawzaao~*` 22 Apr 2007

View Postsupernamax, on Apr 22 2007, 06:39 AM, said:

อีกหน่อยแผ่น Blu-ray คงเป็นที่รู้จักกันในวงการแผ่น ก็อปนะ
อยากให้เป็นแบบนั้นเร็วๆ
รอแบบนั้นเหมือนกัน :aha:

aka-IGN's Photo aka-IGN 22 Apr 2007

View Postmegaa, on Apr 22 2007, 12:13 AM, said:

แผ่นเล็กๆ มันดูดเข้าไปแล้วไม่ลงล๊อกละมั้ง
เคยได้ยินว่าps3เล่น แผ่นเล็กได้หนิครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน

Genexix's Photo Genexix 22 Apr 2007

กรรม 4G กว่า ๆ ก็อุตส่าห์ยัดลง Blu-ray เพิ่งรู้นะเนี่ย
มันเป็นอะไรที่ใช้ทรัพยากรที่สูญเปล่ามากเลยจอร์ด รับไม่ได้อย่างรุนแรง
อย่างน้อยความจุที่เหลือน่าจะแถมหนังเด็ด ๆ มาซักเรื่องสองเรื่อง อิอิ พูดเล่นนะครับ

CHOCOBO's Photo CHOCOBO 22 Apr 2007

View PostDeath_Phantom, on Apr 21 2007, 10:15 PM, said:

PS3 Blu-ray ครับ

X360 ใช้ HD-DVD ครับ

คนละ Format กัน

ตอบผิด..เกมใช้D9 หนังใช้HD-DVD :sleep

Jaakumaru's Photo Jaakumaru 22 Apr 2007

PS3 สำหรับผม คิดว่าเป็นการตัดสินใจที่ผิดผลาดอย่างมากในการที่จะดันให้เกมออกเป็นแผ่น Blue-ray ค่ายเกมตอนนี้ถ้าจะทำเกมให้ได้เต็มประสิทธิภาพจิงๆ ก็คงมีแต่ sony กับ square เท่านั้นแหละคับ
ขนาดเกมที่ทำเป็น DVD9 ยังต้องใช้ทุนมหาศาล แล้วถ้ายิ่งเป็น blue-ray ต้องใช้มากกว่าอีกหลายเท่า แต่ต้องขายเกมในราคาเดียวกัน

ตามความคิดผมคงอีกนานมากหละคับ กว่าค่ายเกมจะทำเกมออกมาได้สมคุณภาพของ blue-ray ตอนนี้ก็เริ่มเห็นแล้วว่าหลายค่ายไปออกให้ XBOX ด้วย เพราะเขาทำเกมระดับ DVD แล้วก็มา port ให้ PS3 อีกทีเป็น blue-ray

:explain

tekkenman's Photo tekkenman 23 Apr 2007

มันก็ขายราคาเท่ากันแหล่ะครับ แต่เรารู้สึกเสียดายกันเองเท่านั้นน่ะ

Mr.Yo's Photo Mr.Yo 23 Apr 2007

อืม BD ทุกแผ่นและแพงทุกแผ่นเลย

coco's Photo coco 23 Apr 2007

ขนาดเกมที่ทำเป็น DVD9 ยังต้องใช้ทุนมหาศาล แล้วถ้ายิ่งเป็น blue-ray ต้องใช้มากกว่าอีกหลายเท่า แต่ต้องขายเกมในราคาเดียวกัน

ผมว่าเข้าใจผิดแล้วนะครับ ต้นทุนพัฒนาเกมมันไม่ได้อยู่ที่ Mediaที่เก็บเกมซักหน่อยนี่ครับ

Speed's Photo Speed 26 Apr 2007

เห็นด้วย PS3 นั่นแผ่น Blu-Ray จุตั่ง 50 GB ของ Xbox360 HD-DVD แค่ 30 GB แต่ทำไม Sony มันทำได้แค่นี้เอง

Altimis's Photo Altimis 27 Apr 2007

View Postcoco, on Apr 21 2007, 11:05 PM, said:

Xbox360 ใช้ D9

PS3 ใช้ BluRay

เป็น Format ตายตัวของทั้ง2เครื่องครับ ถึงแม้จะเป็นเกมเดียวกันก็เหอะครับ
เกมที่เป็น BluRay ของPS3 ตอนนี้บางเกมมีขนาดอยู่ที่ 3-4G เท่านั้นแหละครับ อย่างGundam Musou นี่4G หน่อยๆ Virtua Fighter5 ก็4G หน่อยๆ อย่าง RFOM 17G นี่File VDO ล้วนๆเลยครับ เกมขนาดน้อยๆแต่ยังทะลึ่งทำใส่BluRay ตามความคิดผมนะ
-ต้องการผลักดันให้BluRay เป็นที่รู้จักในวงกว้าง
-Security ที่เหนียวแน่นกว่าDVD (แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แล้วล่ะ)

แต่ผมก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมคนถึงชอบด่าว่าทำไมPS3ไม่ทำFormat DVD เหมือน Xbox360 ราคาขาย 59usd มันก็เท่ากัน

:ah :ah :ah :ah :ah :ah :ah

SHOCK!! เพิ่งรู้นะเนี่ย...

Sony ทะลึ่งไม่เข้าท่าจริง ๆ