`
←  GTA V - Grand Theft Auto V
Logo
»

[OFFICIAL] คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Grand The...

TechEnthu's Photo TechEnthu 28 Aug 2013

คำถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง

ขอความกรุณาต่อคนยังไม่ได้เล่น

ช่วยครอบแท็ก SPOILER ด้วยนะครับ

วิธีใส่แท็ก SPOILER ซ่อนเนื้อหา

หลังจากพิมพ์ข้อความเสร็จให้ใส่

[spoiler]

ไว้หน้าข้อความ

และปิดท้ายด้วย

[/spoiler]

เช่น

[spoiler]ในมิชชั่นจับกระต่ายผมจะต้องไปเอาปืนสไนเปอร์จากไหนอะครับ[/spoiler]

ผลที่ได้คือ ข้อความจะถูกซ่อนอยู่ในกล่องแบบนี้ครับ

Spoiler

ขอบคุณพี่ sax ที่ปักหมุดให้นะครับ
ขออนุญาตแก้หัวกระทู้จาก achievements list
มาเป็นคุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ GTA V เพื่อประหยัดเนื้อที่บอร์ดครับ
ใครเล่นก็ Follow topic ไว้นะครับ
ถ้าผมมีเวลา จะมารวบรวมข้อมูลที่คุยๆกันไว้ให้ในหน้าแรกนะ :)

สำหรับ darksider ที่มีปัญหาการติดตั้งเกม ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
รบกวนการลง GTA
GTA V เป็นกันบ้างไหมครับ โหลด Texture ไม่ทัน ขนาดลงแผ่น 1 ไปแล้วนะ 4 ไฟล์ที่เค้าว่าเป็น HD Texture
วีธีลง GTAV เอาแบบบ้านๆ ลองแล้วเล่นได้

GTAV FAQs
  • อย่าลืม! ตัวเกมขอกระชับพื้นที่ Harddisk 8GB สำหรับ install texture ครับ

• เวลาขับรถ กดปลดตัวพ่วงท้ายรถ (เช่นเทรลเลอร์ หรือเครื่องปั่นไฟ) ได้ด้วย D-Pad ขวาครับ ถ้าจะพ่วงกลับแค่ถอยรถไปจนต่อกันมันจะพ่วงอัตโนมัติ

• เซฟเกมตอนไหนก็ได้ Quick Save รูปเมฆในมือถือทำหน้าที่เหมือนตอนกลับบ้านไปเซฟใน GTA4 ครับ

Achievements List
ระวัง SPOILER ALERT เพราะรายละเอียดการปลดล็อก Achievement บางอันอาจจะสื่อถึงเนื้อเรื่องได้ครับ
Spoiler

สูตรกดแปลจากกระทู้นี้ครับ
ใส่ถูกต้องจะมีข้อความเด้งขึ้นมายืนยันเหนือแผนที่ GPS ครับ

** ระวัง! **
การใช้สูตรกดบางอันจะมีผลกับการปลดล็อค Achievement
(จะมีคำเตือนเด้งขึ้นมามุมบนซ้ายพร้อมๆกับ cheat activated ครับ)
ถ้าใช้แล้วเซฟเกม สูตรจะติดอยู่กับเซฟนั้นตลอด ทำให้เมื่อใช้เซฟนั้นจะปลด achievement ที่โดนล็อคไม่ได้อีกต่อไปครับ
(วิธีของผม: ก่อนใช้สูตร ให้กดสร้าง save ใหม่ก่อน ๑ อัน จากนั้นจึงกดสูตร สนุกพอเมื่อใหร่ก็กลับไปโหลดอันก่อนที่เราจะใส่สูตรคับ)

เสกยานพาหนะต่างๆ
(พยายามหารูปมาให้ครับเผื่อใครนึกไม่ออก กดที่ชื่อรถเลย)
Buzzard: B B LB B B B LB LT RB Y B Y << ฮ. ติดอาวุธ
Comet: RB B RT ขวา LB LT A A X RB
Sanchez: B A LB B B LB B RB RT LT LB LB << มอเตอร์ไซค์วิบาก
Trashmaster: B RB B RB ซ้าย ซ้าย RB LB B ขวา << รถขยะ
Stunt Plane: B ขวา LB LT ซ้าย RB LB LB ซ้าย ซ้าย A Y << เครื่องบินผาดโผน (ลำเล็กๆ)
Caddy: B, LB, ซ้าย, RB, LT, A, RB, LB, B, A << รถกอล์ฟ
Rapid GT: RT, LB, B, ขวา, LB, RB, ขวา, ซ้าย, B, RT << รถสปอร์ต
Crop Duster: ขวา, ซ้าย, RB, RB, RB, ซ้าย, Y, Y, A, B, LB, LB << เครื่องบินพ่นยาฆ่าแมลง
Limo: RT, ขวา, LT, ซ้าย, ซ้าย, RB, LB, B, ขวา

Player
เพิ่มดาว: RB RB B RT ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา
ลดดาว: RB RB B RT ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย
Explosive Melee Attacks (สู้มือเปล่าแรงขึ้น): ขวา ซ้าย A Y RB B B B LT
Drunk mode เมา: Y,ขวา,ขวา,ซ้าย,ขวา,X,B,ซ้าย
วิ่งเร็วขึ้น: Y, ซ้าย, ขวา, ขวา, LT, LB, X
ดรอป Parachute: ซ้าย ขวา LB LT RB RT RT ซ้าย ซ้าย ขวา LB
เล็งแบบ Slow Mo: X LT RB Y ซ้าย X LT ขวา A (มี ๔ ระดับ, กดครั้งที่ ๕ จะยกเลิกสูตร)
เติมเกจ์ Special Ability: A, A, X, RB, LB, A, ขวา, ซ้าย, A

World
เปลี่ยนสภาพอากาศ: RT A LB LB LT LT LT X (พายุฝน, ท้องฟ้าสดใส, หิมะตก)
Slidey Cars (รถดริฟพื้นลื่น): Y RB RB ซ้าย RB LB RT LB
เกมแบบ Slow Mo: Y, ซ้าย, ขวา, ขวา X, RT, RB (มี ๔ ระดับ, กดครั้งที่ ๕ จะยกเลิกสูตร)

Weapons
Bang Bang (ปืนยิงอะไรก็ระเบิด): ขวา, X, A, ซ้าย, RB, RT, ซ้าย, ขวา, ขวา, LB, LB, LB >> ตัวอย่าง ดูคลิปนี้ครับ https://www.dropbox....0915_224002.mp4

Easter Eggs ความสามารถลับในเกมที่ผู้พัฒนาซ่อนไว้โดยไม่บอก
ยังไม่ทราบรายละเอียดเลยครับ ใครมีแผ่นลองวิ่งไปสำรวจแล้ว cap ภาพมาแบ่งกันดูบ้างนะ
Spoiler

Rockstar Social Club
Rockstar ทำระบบ Social Club ไว้พักใหญ่ละครับ
สำหรับคนที่เล่นเกมของค่ายนี้คงจะพอเคยได้ยินบ้าง

สำหรับ GTA V สมาชิก Social Club จะได้สิทธิประโยชน์ดังนี้ครับ
  • ปลดล็อกปืน Assault SMG
  • ปลดล็อกรถพิเศษ Annis Elegy RH8 (รถสปอร์ตทรง GT-R)
  • ทรงผมพิเศษ
  • ลดราคายานพาหนะที่ซื้อได้ในเกมเมื่อกด 'Stalk' เพจในเว็บไซต์ Lifeinvder
พร้อมด้วยฟีเจอร์ในการแชร์ภาพถ่ายจากในเกมผ่าน Snapmatic และตาม career และ player stats และเปรียบเทียบกับเพื่อนๆ
Edited by TechEnthu, 16 September 2013 - 02:15 PM.

gasimos's Photo gasimos 28 Aug 2013

ฮือๆ ออกเลยได้ไหม T^T

piya2519's Photo piya2519 28 Aug 2013

เอา AP มาฝากแต่ว่าคนเอามาฝากกลับมาเล่นเกมก่อนดีกว่าไหม 555+

sripech's Photo sripech 28 Aug 2013

ขอบคุณครับ

TechEnthu's Photo TechEnthu 28 Aug 2013

piya2519, on 28 August 2013 - 01:34 PM, said:

เอา AP มาฝากแต่ว่าคนเอามาฝากกลับมาเล่นเกมก่อนดีกว่าไหม 555+
55555 มีแอบออนอยู่บ้างครับ แต่เน็ตที่บ้านเน่าๆอยู่ เลยเล่นออฟไลน์ซะส่วนมาก
Gold ยังต่ออยู่เบย เสียดายตัง T-T

กะว่าจะกลับไปออน GTA4 ไวๆนี้ล่ะคับ ^^

jackson's Photo jackson 28 Aug 2013

มาไวๆเหอะ

Galaxy Exposition's Photo Galaxy Exposition 28 Aug 2013

แหล่มมากคับ น้องแจง แต่ AP ออนไลน์เยอะจัง

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 28 Aug 2013

สั่งแผ่น ร้านกุ้งเกม สาขาสะพานใหม่ไปแล้วครับ นับวันรอ มากๆ กระแสกำลังโถมเลยช่วงนี้ยิ่งเข้าใกล้วันออก โอยอยากเล่น

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 28 Aug 2013

นับถอยหลัง 3 อาทิตย์ครับ My body is ready !!! :r05:

nan_final's Photo nan_final 28 Aug 2013

อยากเล่นแล้ว กระเหี้ยนกระหือรือมากๆ

Zigzag's Photo Zigzag 28 Aug 2013

รอคอยมากๆเกมนี้

chanma's Photo chanma 28 Aug 2013

ภาคนี้ท่าจะเล่นได้ยาวๆ มีกิจกรรมให้ทำเยอะดี...

testdrive01's Photo testdrive01 28 Aug 2013

ขอบคุณครับ

tha's Photo tha 29 Aug 2013

ขอบคุณครับ อยากเลยเกมส์นี้

tokyoatth's Photo tokyoatth 29 Aug 2013

ดูจากสภาพแล้วเล่นกันยาวๆเลยเกมนี้

chaba's Photo chaba 29 Aug 2013

AP จะเยอะไปหนายยย

:r31:

Patrenko's Photo Patrenko 29 Aug 2013

TechEnthu, on 28 August 2013 - 02:53 PM, said:

55555 มีแอบออนอยู่บ้างครับ แต่เน็ตที่บ้านเน่าๆอยู่ เลยเล่นออฟไลน์ซะส่วนมาก
Gold ยังต่ออยู่เบย เสียดายตัง T-T

กะว่าจะกลับไปออน GTA4 ไวๆนี้ล่ะคับ ^^

มีคนเล่นหรอครับ GTA4 ผมเล่นครั้งล่าสุดเเลคมากมาย ^^ แค่ด่านผ่านก็ตายอะครับ จั๊กเค้ายิงกันไง50-70m เข้าหัวตลอด

Edit. เดินผ่าน *

chicharito's Photo chicharito 01 Sep 2013

แหล่มเลยอีกไม่กี่วันก็จะได้เล่นแล้ว

TechEnthu's Photo TechEnthu 04 Sep 2013

Patrenko, on 29 August 2013 - 08:07 AM, said:

มีคนเล่นหรอครับ GTA4 ผมเล่นครั้งล่าสุดเเลคมากมาย ^^ แค่ด่านผ่านก็ตายอะครับ จั๊กเค้ายิงกันไง50-70m เข้าหัวตลอด

Edit. เดินผ่าน *
ลองแล้วคับ เล่นได้อยู่นะแต่คงต้องคนไทยด้วยกันอะ :)

ไว้มาจอยกันนะ

piya2519, on 28 August 2013 - 01:34 PM, said:

ออนแล้วคับพี่ 5555555 เพิ่งกลับมาเล่นได้เนี่ย