`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

ดู dvd PS3 ผ่าน hdmi มันจะ upscale ไหมครับ

por360's Photo por360 15 Mar 2007

ดู dvd PS3 ผ่าน hdmi มันจะ upscale ไหมครับ
พอดีได้ลองแต่ผ่าน component มันเข้าไปที่ 480p อะครับภาพออกมาสู้เล่นผ่าน xbox360 ผ่าน vga ไม่ได้เลย
เลยมาสอบถาม ----ว่าดู dvd PS3 ผ่าน hdmi มันจะ upscale ไหมครับ---- แล้วสาย hdmi ให้ภาพชัดกว่าสาย component มากไหมครับ พอดีใช้สาย component อยู่ภาพที่ได้ไม่เป็นที่น่าพอใจอย่างแรง :angry
----หรือเราติดกับ xbox360 รึป่าวหว่า----- ปล.เล่นแล้วมันไม่สั่นรู้สึกขัดๆยังไงไม่รู้อะครับ :angry

mick1's Photo mick1 15 Mar 2007

upscale คิดว่าตอนนี้ยังนะ แต่ต้องรอfirmware อย่างเดียว. รู้สึกว่า firemware ในอนาคตยังupscale เกม PS2 ให้เป็น 720P ไดเเลย.
ส่วนเรื่องสายนี่ผมใช้ hdmi-dvi ต่อกับ LCD mornitor เลยไม่ทราบคับ ต่คิดว่าน่าจะชัดกว่านะ.

teeapple's Photo teeapple 15 Mar 2007

ดู DVD ผ่าน PS3 สู้ ดู HD-DVDของ360ไม่ได้

ภาพ ของ 360 ดีกว่าแบบเห็นได้ชัด

jonaddon's Photo jonaddon 15 Mar 2007

View Postteeapple, on Mar 15 2007, 01:33 PM, said:

ดู DVD ผ่าน PS3 สู้ ดู HD-DVDของ360ไม่ได้

ภาพ ของ 360 ดีกว่าแบบเห็นได้ชัด
ทำไมไม่เปรียบเทียบ กับ blueray disc ละครับ hd dvd มันถึงจะ สนน้ำสมเนื้อครับ

coco's Photo coco 15 Mar 2007

ตอนนี้ เกมPS2 กะ DVD ถูกforceให้ปล่อยไว้ที่ 480P เป้นอย่างต่ำแล้วครับ ถึงเราไม่ได้setให้เครื่องแสดงผลที่480P ถ้าเราตั้งที่720Pอย่างเดียวมันจะforceไปที่480Pเองเลย เมื่อก่อนถ้าไม่ตั้งไว้มันจะเป็นแค่480i

CHOCOBO's Photo CHOCOBO 15 Mar 2007

View Postteeapple, on Mar 15 2007, 01:33 PM, said:

เปรียบแบบนี้ มวยคนละรุ่นแล้วว

teeapple's Photo teeapple 15 Mar 2007

หมายถึงดู DVD นะ ไม่เอา บูลเรย์ กับ HD-DVD ที่พูดนี่หมายถึงแผ่นDVDปกติ

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 15 Mar 2007

View Postteeapple, on Mar 15 2007, 05:05 PM, said:

หมายถึงดู DVD นะ ไม่เอา บูลเรย์ กับ HD-DVD ที่พูดนี่หมายถึงแผ่นDVDปกติ
คุณเปรียบเทียบผิดประเด็นแล้ว

การที่เล่น DVD บน drive HD-DVD ของ xbox
กับ การเล่น DVD บน drive DVD ของ xbox
ผลที่ได้คือเหมือนกันครับ
ไม่เกี่ยวเลยว่า ใช้ drive HD-DVD แล้วภาพมันจะสวยขึ้นกว่าใช้ drive DVD ธรรมดา

แล้วที่คุณภาพของภาพมันสวยขึ้น เพราะว่า xbox มัน upscale ผ่านสาย VGA ได้
ในขณะที่ตอนนี้ ps3 มันยัง upscale ไม่ได้

เทียบยังไง ภาพ DVD บน xbox มันก็ดีกว่าอยู่แล้วก็ เพราะมัน upscale ได้งัย

แต่ผมว่า PS3 มันเล่น DVD ภาพสวยกว่า DVD-player หลายๆรุ่นเลยนะครับ
(ไม่เทียบกับที่ upscale ได้นะครับ)

por360's Photo por360 16 Mar 2007

สรุป ps3 เล่น dvd ไม่ upscale ใช่ปะครับต่อผ่าน HDMI ก็ยังไม่upscale อนาคตไม่แน่ครับรอ FW.รุ่นต่อไปสงสัยคงยากเพราะ SONY มันดันสื่อที่มั่นใจมากอย่าง BD ที่ตัวเองโปรโมทอย่างเต็มที่
ครับจะได้ไม่ต้องเอาสาย VGA xbox360 ไปจำหน่าย ขอขอบคุณข้อมูลทุกท่านครับ และสาย HDMI ราคาแบบว่าใช่ได้ประมาณเท่าไรครับ

xsodear121's Photo xsodear121 16 Mar 2007

ข้อมูลใหม่ๆดี

mick1's Photo mick1 16 Mar 2007

ถ้าของsony 2 เมตร ประมาณพันกว่าบาทคับ ถ้าของmonster ก็ 3 พันกว่ามั้ง.

georges_next's Photo georges_next 17 Mar 2007

สวัดสีครับ

ถ้าใช้ Xbox360 เล่น DVD Movie ผ่าน DVD Component มันจะ Upscale ให้ไหมครับ

พอดีจะซื้อเครื่องเล่น DVD Upscale อยู่ เห็น Up ผ่าน Component กับ HDMI แต่พอดี Xbox360 รุ่นปัจจุบันยังไม่มี HDMI Port มีแต่ DVD Component ก็เลยอย่างทราบว่าจะ Up ให้ไหมเอ่ย

เพราะว่าราคา Xbox360 ก็ 14000 บาท กว่า ๆ / เครื่อง DVD Upscale ประมาณ 6000 บาท มันก่ำกึ่งว่าจะเอาอะไรดีน่ะครับ

ขอบคุณครับ

por360's Photo por360 18 Mar 2007

View Postgeorges_next, on Mar 17 2007, 06:18 PM, said:

สวัดสีครับ

ถ้าใช้ Xbox360 เล่น DVD Movie ผ่าน DVD Component มันจะ Upscale ให้ไหมครับ

พอดีจะซื้อเครื่องเล่น DVD Upscale อยู่ เห็น Up ผ่าน Component กับ HDMI แต่พอดี Xbox360 รุ่นปัจจุบันยังไม่มี HDMI Port มีแต่ DVD Component ก็เลยอย่างทราบว่าจะ Up ให้ไหมเอ่ย

เพราะว่าราคา Xbox360 ก็ 14000 บาท กว่า ๆ / เครื่อง DVD Upscale ประมาณ 6000 บาท มันก่ำกึ่งว่าจะเอาอะไรดีน่ะครับ

ขอบคุณครับ

เล่นได้ครับผ่าน Vga มันจะupscale ให้ครับเล่นผ่าน component ไม่ up ครับ :explain

UnCLe'Tonn's Photo UnCLe'Tonn 19 Mar 2007

View Postmick1, on Mar 15 2007, 01:26 PM, said:

ส่วนเรื่องสายนี่ผมใช้ hdmi-dvi ต่อกับ LCD mornitor เลยไม่ทราบคับ ต่คิดว่าน่าจะชัดกว่านะ.

อยากจะขอถามว่า ถ้าต่อแบบนี้แล้วเรื่องสัญญาณเสียงนี่ต่อยังไงอะครับ หรือว่าสัญญาณเสียงก็ยังปล่อยมาทางสาย AV ปกติอยู่

ปล. ที่บ้านไม่มีชุดโฮมน่ะครับ

mick1's Photo mick1 19 Mar 2007

QUOTE(mick1 @ Mar 15 2007, 01:26 PM) *

อยากจะขอถามว่า ถ้าต่อแบบนี้แล้วเรื่องสัญญาณเสียงนี่ต่อยังไงอะครับ หรือว่าสัญญาณเสียงก็ยังปล่อยมาทางสาย AV ปกติอยู่

ปล. ที่บ้านไม่มีชุดโฮมน่ะครับ

DVI จะมาแต่ภาพคับ ส่วนเสียงจะไปออกที่ ช่อง Optical out หรือ AV multitap เราสามารถเลือกให้ออกทางใดทางหนึ่งได้. แล้วถ้าไม่มีชุดโฮมแล้วต้องการให้เสียงออกทางไหนคับ? Headphone หรือ AV ที่ monitor?

kiddysiam's Photo kiddysiam 21 Feb 2010

เธญเธฑเธžเธ„เธฃเธฑเธšเนเธ•เนˆเธ•เน‰เธญเธ‡เน„เธ›เธ›เธฃเธฑเธšเธ—เธตเนˆเน‚เธซเธกเธ” เธงเธตเธ”เธตเน‚เธญเนƒเธ™เน€เธ„เธฃเธทเนˆเธญเธ‡เธเนˆเธญเธ™