`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

ชานมไข่มุข ดี่มกันบ่อยหรือเปล่า

one's Photo one 22 Jun 2013

มันเป็นของญี่ปุ่นหรือไตหวันกันครับ

แถวบ้านมีหลายยี่ห้อเลย แต่ที่คุ้นๆหน่อยก็มี
ochaya
coco อันนี้จากไตหวัน

ส่วนใหญ่เขาใช้ใบชาของไทยหรือที่ไหนกัน

แต่เท่าที่ลองมาหลายสิบยี่ห้อ ถ้าชาเขียวมัทฉะ ยกให้ร้าน kumaacha รสไม่แพ้starbuckเลย

Rob G's Photo Rob G 23 Jun 2013

ผมชอบของโอชายะ เม็ดไข่มุกของเค้าอร่อยดี

TAKUMI's Photo TAKUMI 24 Jun 2013

ผมกินอยู่หลายร้านแต่ร้านที่ผมว่าผมกินตลอดคือ Mr.Cup T กับ Cha La La

neang's Photo neang 24 Jun 2013

ของไต้หวันครับ ตั้งแต่มีข่าวเรื่องผลวิจัยจากเยอรมัน(ลองไปค้นดูนะครับ)ว่าเม็ดไข่มุกก่อให้เกิดมะเร็งก็เลิกกินไปเลยครับ

one's Photo one 25 Jun 2013

ปกติกินที่ไรก็ไม่ใส่พวกใข่มุขเลย สั่งแต่นํ้าอย่างเดียว

แต่แบบมัชฉะบางร้านก็เล่นซะนอนไม่หลับเลย

lek8766's Photo lek8766 25 Jun 2013

Osaka milk tea ครับมาเปิดพารากอนบางช่วงใช้นมโอซาก้า ไข่มุกหอมมาก

pikaouy's Photo pikaouy 23 Jul 2013

เท่าที่กินมา tokyo ไรซักอย่างที่ CTW ชั้นสี่ตรงบันไดเลื่อนโอสุดแระ เหมือนกินชาจริงๆ นอกนั้นกินแต่น้ำตาลล้วนๆ

nongomyim's Photo nongomyim 25 Jul 2013

ของไต้หวันครับ

ที่ใกล้เคียงกับต้นฉบับสุดเท่าที่เคยกินมา คือ Mr.Cup T

ส่วนเรื่องผลวิจัยที่ว่ากินเม็ดไข่มุกแล้วก่อให้เกิดมะเร็ง คือต้องกินเยอะ กินวันละหลายๆแก้วครับ
ซึ่งผมว่าหลายผลวิจัยมันก็ตลกดี วันนึงกินเยอะๆ กินประจำทุกๆวัน ...ซึ่งปกติคนก็ไม่ได้กินของนั้นๆกันเป็นหลักอยู่แล้ว
เพราะถ้ากินเยอะไป คงไม่ต้องถึงมะเร็ง แต่เบาหวานมันจะมาก่อน555
Edited by nongomyim, 25 July 2013 - 09:15 PM.

chay2517's Photo chay2517 03 Aug 2013

เมื่อก่อนเคยกินบ่อยครับเนื่องจากฮิตมากในช่วงนั้น และร้านขายชานมไข่มุกอยู่ตรงข้ามหน้าบ้านผม แต่เดี๋ยวนี้ความนิยมลดลง อีกอย่างคือร้านขายชานมไข่มุกที่อยู่ตรงข้ามบ้านได้เลิกขายไปแล้ว ก็เลยไม่ค่อยได้กินแล้วครับ เดี๋ยวนี้ซดชาเขียวกับกาแฟสด แทน :r31:

NottosanG's Photo NottosanG 05 Aug 2013

Mikucha ก็อร่อยครับ

Trigger-Happy's Photo Trigger-Happy 06 Aug 2013

ชอบ WaWa มีชากุหลาบด้วย ดื่มแล้่วโคตรแมน

Daz's Photo Daz 07 Aug 2013

ไม่ต้องเถียงกานนน มันของไทยทั้งง้านนน :r31:

one's Photo one 17 Aug 2013

View PostDaz, on 07 August 2013 - 04:29 PM, said:

ไม่ต้องเถียงกานนน มันของไทยทั้งง้านนน :r31:

แต่ราคาไม่ไทยเลย

ยิ่งร้านตามข้างทาง บางร้านตอนดึกๆ หนูมาอยู่กันเป็นฝูง

morroc's Photo morroc 21 Feb 2015

ผมนานๆกินที ผมว่าน้ำตาลกับtran fatมันเยอะไปนะ