`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

มีข่าว PS3 รุ่นใหม่จะเอา EE Engineออกร็วๆ...

Gobkero's Photo Gobkero 10 Mar 2007

คือชิพ EE Engine ใน PS3 นี่มันมีไว้สำหรับเล่นเกม PS2 ใน PS3 อะคับ คราวนี้ไปอ่านข่าวเจอว่า PS3 จะรุ่นที่ผลิตใกม่จะถูกเอาออกเร็วๆ นี้ โดยจะใช้ตัว Emu เล่นเกม PS2 แทน ผมก็เลยสงสัยว่า PS3 ที่มี EE Engine กับไม่มีนี่อย่างไหนมันน่าจะดีกว่า เคยอ่านมีคนบอกว่าใช้ EMU ดีกว่าเพราะยืดหยุ่นกว่า (ผมเองกำลังรอเวลาซื้ออยู่คาดว่าช้าสุดน่าจะ MGS4 อังกฤษออก )
สรุปว่าอยากทราบความเห็นว่าการเล่นเกม PS2 บน PS3 นี่ ใช้ฮาร์ดแวร์ (EE Engine) หรือซอฟท์แวร์ (EMU) แบบไหนมันน่าจะดีกว่าน่ะคับ :sabai

deleted's Photo deleted 10 Mar 2007

จากข่าวว่ามี ee ดีกว่าแน่นอนครับ

เพราะใช้ emu มันเล่นเกมได้ประมาณ 80%ของเกมที่ออก คือเน้นเกมดังๆให้มันเล่นได้ ว่างั้น

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอให้ user มา review แหละครับถึงจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน

NeoTokyo's Photo NeoTokyo 10 Mar 2007

มันมีดีกว่าไม่มีครับ

หากมีแต่ไม่ใช้ก้ได้ แต่ถ้าไม่มีจะใช้ก็ไม่ได้อะ

ว่าแต่ ต้องดูว่า FW ที่มี EMU มันจะปิด Chip EE ไปเลยอะเปล่าเพราะมันกลายเป็นเครื่อง 2 แบบซะแว้วแต่ FW น่าจะตัวเดียวอะ (หรือว่ามี FW 2 แบบอะนี้ รอดูต่อไป)

OATKK's Photo OATKK 10 Mar 2007

ตอนนี้ใช้ EE เพื่อเล่นเกม PS2 ไปก่อนเพราะตัว อีมู PS2 ยังไม่เสร็จครับ แต่ถ้าเสร็จแล้ว ก็จะเอา EE ออก เพราะมันสามารถเล่นเกม PS2 ได้ความละเอียดสูงกว่าใช้ชิป EE ครับ

coco's Photo coco 10 Mar 2007

อืม อย่างนี้ถ้าEmu สมบูรร์ก็ออกFwที่มีEmuออกมา งั้นชิบEEก็เป็นขยะติดเครื่องไปเลยล่ะซิเนี่ย

omasaki's Photo omasaki 10 Mar 2007

ผมมองว่าการที่มี emu ps2 ออกมาเป็นเรื่องดีนะ ถึงจะตัด EE ออกก็เถอะ
แบบนี้ก็อาจจะได้เล่น PS 2ผ่าน iso ก็ได้ เหมือนกรณี psp (ฝันลมๆแล้งๆ)

B'o'NK's Photo B'o'NK 11 Mar 2007

มีไว้ ย่อม ดีกว่าไม่มี....

Gobkero's Photo Gobkero 11 Mar 2007

อืม ส่วนใหญ่เห็นว่ามีดีกว่าไม่มี ยังงี้ก็ควรจะซื้อก่อนมันจะปลี่ยนตัดออกอะดิเนี่ย อืม :aha:

supernamax's Photo supernamax 12 Mar 2007

จะ รอ ดี ความ แตก ต่าง ครับ :numairu:

Granzon's Photo Granzon 12 Mar 2007

เป็นวิธีลดต้นทุนอย่างนึงครับ ต่อไปก็จะตัดส่วนที่ sony คิดว่าไม่จำเป็นออกไปเรื่อยๆ

ผมว่าต่อไปจะเอา network adapter ออกป่าวเนี่ย

เล่น online ยากขนาดนี้

... ล้อเล่นนะครับ

ยี่ห้อ sony นี้ ยิ่งซื้อเร็วยิ่งได้ของดีครับ

:eiei

Jun-on-AT's Photo Jun-on-AT 13 Mar 2007

ซื้อ ps2 ตอนมันตกรุ่นแล้ว อีกเครื่อง ก็ดีนะ
เพราะผมว่าราคาน่าจะ พอๆกะ อาหลั่ย BD Drive

เล่น ps2 บนเครื่อง ps3 ไปเพื่อ ....

Beckham1's Photo Beckham1 20 Aug 2007

เพราะมันสามารถเล่นเกม PS2 ได้ความละเอียดสูงกว่าใช้ชิป EE

... ถ้าอันนี้เป็นจริง ผมว่าผมรออันราคาถูกที่ตัดชิบ EE ดีกว่ามะครับ (สักปีหน้าราคาน่าจะสัก 15000 ได้มั้ง)

เพราะว่า อยากซือ้มาเล่นเกมส์ ps1 , ps2 ได้ภาพแบบเนียนกว่าเดิมด้วยอ่ะครับ ^_^