`
←  DGO Fight Club : for fighting game
Logo
»

การใช้จอยโยก(ถ้าใช้เป็น)จะสามารถกดท่าได้ดั...

boyzamu's Photo boyzamu 12 Mar 2013

การใช้จอยโยก(ถ้าใช้เป็น)จะสามารถกดท่าได้ดั่งใจมากกว่าจอยปกติใช่ไหมครับ

คือผมใช้จอยโยกไม่เป็นหรอก แต่รู้สึกเองว่าใช้จอยกดท่าปกติมันกดให้ออกท่าไม่ได้ตาม
ต้องการเลย เลยสงสัยว่าถ้าใช้จอยโยกเป็น คงสามารถใส่คำสั่งท่าได้ดั่งใจคิดหรือเปล่า

GodSlaYeRz's Photo GodSlaYeRz 13 Mar 2013

ได้ดั่งใจมากกว่ามั๊ย นี่ตอบยากครับต้องใช้เวลาฝึกพอสมควรกว่าจะคล่องมือ เมื่อก่อนผมก็เล่นจอยมือครับและคิดมาตลอดว่าจอยมือนี่แหละเทพแล้ว
แต่พอได้ลองจอยโยกจริงๆ ความคิดผมเปลี่ยนไปครับ ข้อดีของจอยโยกตามความคิดเห็นส่วนตัวของผม

1. พอชินมือแล้วจะเล่นได้นานกว่าจอยมือ ไม่เมื่อยมือ (อันนี้ขึ้นอยู่กับรูปทรงจอยโยก ขนาดมือตัวเอง แล้วท่าในวางมือด้วยนะครับ)
2. จอยโยกให้ความสะใจในการเล่นมากกว่า 555 ของแท้นี่กดมันส์มือมากครับ ปุ่มนุ่ม
3. จอยโยกมีดีกว่าจอยมือในการเล่นเกมส์ Fighting บางเกมส์ เช่น Street Fighter 4 เทคนิคหลายๆอย่างจอยมือไม่สามารถทำได้ครับ เช่น กดการPLink, การกดPiano Link

เท่าที่เล่นมา2-3 ปี ผมก็เจอข้อดีเท่านี้ล่ะครับ สรุปถ้ารักจะเล่นเกมส์ Fighting และมีงบพอ ไม่ควรพลาดจอยโยกจริงๆครับ
แนะนำซื้อของแท้ Hori / MadCatz / Quanba จะแหล่มกว่าแบบสั่งทำมากๆครับ แต่ถ้ามีงบน้อยแบบสั่งทำก็โอเคพอเล่นได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าดีเลย์

Toshiya's Photo Toshiya 14 Mar 2013

ถ้าเล่นจอยมือตอนนี้ปล่อย ฮาโดเคน โชริวเค็น สบายๆ นี่พอไปจอยโยกจะไม่ค่อยติดครับ 555 ต้องฝึกเป็นพักเลย
แต่ถ้าเล่นพวกกดค้าง (หลังค้าง หน้า + P) ไรแบบนี้จะชินง่ายกว่านิดนึง เพราะแกนด้านในมันเป็นสี่เหลี่ยมครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า จะอึดอัดตอนเปลี่ยนมาเล่นจอยโยก แต่พอชินแล้ว มันจะข้ามกำแพงสมัยเราเล่นจอยมือไปอ่ะครับ ทำให้พัฒนาได้ขึ้นไปอีกเรื่อยๆ
อีกอย่าง จอยโยก กดปุ่มพวก เตะต่อย สะดวกกว่ามากครับ

ปล.ผมเล่นแต่ Street นะตอนนี้

bigz's Photo bigz 15 Mar 2013

แนว Fighting ผมจะเล่นแต่จอยโยกครับ เป็นการฝึกฝีมือ เวลาไปเล่น Arcade ได้กดเนียนๆครับ การกดท่าผมว่าจอยโยกกดง่ายกว่านะ

Rambus's Photo Rambus 25 Mar 2013

จอยโยกเลยครับ เกม fighting ส่วนใหญ่มันออกแบบมาเพื่อจอยโยกครับ
เวลาไปแข่ง หรือไปเล่นอาเคต ก็สบายครับ

Lovekitty.com's Photo Lovekitty.com 16 Feb 2014

ผมเล่นเกมไฟติ้งที่ต้องกดท่าตั้งแต่สมัย SFC สมัยนั้นยังไม่มีจอยโยก
ขยี้จอยกันอย่างเมามัน ต้องเอาเสื้อมารองนิ้ว บางวันเล่นหนักจนนิ้วโป้งซ้ายปวดไปเลย
หลังจากนั้นได้รู้จักจอยโยก ทำให้ชีวิตผมดีขึ้นเยอะเลย
:r05:

Boon666's Photo Boon666 22 Feb 2014

บางเกมอย่างFinal Fight สมัยเกมตู้นานแล้ว มันได้ฟีลไฟท์ติ้งมากๆๆ แทบทุกเกมเป็นจอยแบบนี้แทบทุกเกมเลย