`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเกม New Little King...

GusJung's Photo GusJung 05 Oct 2012

ไม่รู้ใครจะว่ายังไง ผมขอปักหมุดกระทู้นี้ไว้ก่อนละครับ
เพราะเกม New Little King นี้ มันช่างน่ารัก น่าเล่น และ สนุกจริง ๆ
และขออนุญาตคุณ GusJung มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่ผมเข้ามา edit กระทู้แรกของคุณ GusJung
เพื่อใส่ภาพต่าง ๆ

ภาพหน้าปกเกม จะประมาณนี้ทุกเวอร์ชั่นครับ

ดังนั้น สมาชิกคนใดที่เล่นเกมนี้อยู่ มีเทคนิควิธีการ และ คำถามต่าง ๆ สามารถมาโพสแชร์ความรู้กันได้
ในกระทู้นี้นะครับ ผมทำปักหมุดไว้ให้แล้วครับ

auns555

---------------------------------------------------------------------------

GusJung :
เวลาเราเลือกทหารของเราไปสู้เสร็จแล้ว พอจบวันแล้วเรานอน
ออกมาเราก็ต้องมาวิ่งหาทหารคนเดิมกลับมาอีก โดยดูจากสัญลักษณ์รูปตราดาว
ซึ่งพอทหารเราเยอะๆแล้ว กว่าผมจะตามหาครบเล่นไปเที่ยง(เวลาในเกม)

ขอสอบถามว่า

1.มีวิธีไหนไหมครับที่กดแล้วเรียกทหารกลุ่มเดิมของเรากลับมาเลย โดยที่ไม่ต้องวิ่งตามหา
2.น้ำยาเพิ่มพลังนี่หาจากไหนหรือครับ ของผมอยู่ดีๆก็มาของมันเองตอนที่ผ่านเควส

ขอบคุณมากครับ >.<
Edited by auns555, 13 October 2012 - 08:43 AM.

surmarw24's Photo surmarw24 06 Oct 2012

ไปยืนที่แท่นรูปมงกุฎหน้าปราสาทครับ จะมีเครื่องหมายคำถาม กดแล้วเลือกคำสั่ง royal guard แล้วเลือก move out! มากันครบล่ะทีนี้ยกเว้นพวกที่เข้าโรงบาล ตอนนี้ผมมั่วๆช่วยเจ้าหญิงได้ 4 องค์แล้วครับ มันมากๆ

ปล.ระวังเรื่อง เควส นิดนึงนะครับ เพราะถ้ารับแล้วทำไม่เสร็จ ภายในวันที่กำหนด จะพลาดเลยนะครับ ผมพลาดไป 2-3 เควส แล้ว สงสัยได้มีรอบ2แน่ๆเกมนี้

GusJung's Photo GusJung 06 Oct 2012

View Postsurmarw24, on 06 October 2012 - 01:32 AM, said:

ไปยืนที่แท่นรูปมงกุฎหน้าปราสาทครับ จะมีเครื่องหมายคำถาม กดแล้วเลือกคำสั่ง royal guard แล้วเลือก move out! มากันครบล่ะทีนี้ยกเว้นพวกที่เข้าโรงบาล ตอนนี้ผมมั่วๆช่วยเจ้าหญิงได้ 4 องค์แล้วครับ มันมากๆ

ปล.ระวังเรื่อง เควส นิดนึงนะครับ เพราะถ้ารับแล้วทำไม่เสร็จ ภายในวันที่กำหนด จะพลาดเลยนะครับ ผมพลาดไป 2-3 เควส แล้ว สงสัยได้มีรอบ2แน่ๆเกมนี้
อ๋อ ขอบคุณมากเลยครับ :o_love: ส่วนเรื่องเควสนี่สงสัยจะพลาดไปซะแล้วผม :r19:

ministar's Photo ministar 06 Oct 2012

มีใครรู้เรื่่อง การได้เด็กมั่งไหมครับ แล้วก็ พระราชาใส่อาวุธได้ไหม เพราะตอนนี้ ผมช่วยเจ้าหญิงได้ 3คนแล้ว ยังใส่อาวุธไม่ได้เลย

surmarw24's Photo surmarw24 06 Oct 2012

ต้องจับชาวบ้านแต่งงานครับ แต่ว่าจะแต่งงานกันได้ แต่ละคู่ต้องรักกันด้วยครับ วิธีดูว่าคนไหนรักกันง่ายๆเลยก็ดูที่ ซิติเซ่น ลิสท์ ครับ ตรงรายชื่อประชากร ใต้โมเดลตัวละคร จะมีรูปหัวใจอยู่ ตรงนี้แหละครับถ้าตัวไหนรักกับตัวไหน จะขึ้นชื่อมาให้ครับ แล้วเราก็เลือกตัวที่รักกันมาซักคู่ ส่งเข้าโบส แม่มเลย มีลูกกันตรงนั้นเลย พอได้เด็กแล้วมีสร้างโรงเรียนต่อด้วยอะนะ สนุกจริงๆครับเกมนี้เสียอย่างเดียวพอพากองทัพไปเยอะๆมันมีอาการหน่วงๆนี่แหละ

Haaskub's Photo Haaskub 06 Oct 2012

ถ้าใครเล่นแล้ว lag หน่วงๆ เหมือนว่าจะออก patch มาแก้นะครับ

ministar's Photo ministar 07 Oct 2012

ขอบคุณครับสำหรับ ข้อมูลเด็กครับ แล้วส่วนอาวุธรุ้ไหมครับ

surmarw24's Photo surmarw24 07 Oct 2012

อาวุธผมเล่นจนจบแล้วยังใส่ไม่ได้เลยครับ(เพิ่งจบไปมะเช้า) เปลี่ยนได้แค่ชุด สงสัยรอบสองต้องเล่นละเอียดๆหน่อยแล้ว ตอนนี้หาเพชรอีก2เม็ดสุดท้ายยังไม่เจอเลย ส่วนเพลงรอประมาณ 3 ทุ่มแล้วเดินหาตามเมืองเอา พ่อมดนี่สร้างเมือง magic land เสร็จ รอถึงเที่ยงคืน ไปที่ลานกลางเมือง มันจะออกมาเข้าไปคุยกับมันแล้วเลือกเป็นพวกได้ ส่วนหมอ พอเราอัพเกรดโรงเรียนจนถึงระดับสุดท้ายได้(จำไม่ได้ว่ากี่ระดับไม่แน่ใจว่า7รึป่าว)ไปยืนรอหน้าโรงบาล(จำไม่ได้ว่ามันออกมากี่โมง)คุยแล้วเลือกเป็นพวกได้ ตอนนี้ผมเปิด เรคคอด เอนไซโคปีเดีย ดูตรงอาชีพได้แค่ 2 ดาวแสดงว่ายังมีอาชีพไม่ครบ แล้วผมดันไม่รู้นี่สิว่าขาดอะไรไป

ท่านไหนทราบ ที่เก็บเพชร กับอาชีพที่เหลือรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ พอดีไม่เก่งอังกฤษแปลออกมั่งไม่ออกมั่งเลยขาดข้อมูลเชิงลึกอะครับ

vsanguan's Photo vsanguan 08 Oct 2012

สนใจซื้อมาเล่นเหมื่อนกันครับ เกมส์นี้เป็น Offline หรือ Online Mode ครับ

surmarw24's Photo surmarw24 08 Oct 2012

Offline ครับ Online ใช้สำหรับโหมด ผสมของ ช่วยร่นระยะเวลาลงไดราวๆ 40 นาที จาก 180 นาที (ต่อชิ้นเวลา/ต่อเลาจริง) และ challenge quest ไว้วัด ranking กันหนุกๆด้วยครับ

ส่วนเรื่องอาชีพ ดูใน เรคคอร์ดแล้วมันบอกว่ามี 23 ตอนนี้ผมปลดได้แค่ 20 นั่งงมมาทั้งวัน เพิ่งหาวิธีปลดอีก 3 อาชีพที่เหลือได้(แต่ยังไม่สามารถปลดมาได้) วิธีคือ ให้ไปผสมของครับ มันจะมีตัวเลือก ตัวนึงที่ชชื่อ summoning sealกดเข้าไปเลยครับ 3 อาชีพลับสุดท้ายอยู่นี่นี่เอง มี swordman huntsman gnome ได้ซะทีทีนี้

แต่เดี๋ยวก่อน ความนรกของกวรผสมมีอยู่ว่า วัตถุดิบอันที่ 3 relax sap ผมเล่นมาทั้งเกม 40 ชั่วโมงกว่าๆ ได้มาแค่ 3 อัน แม่เจ้าจะปลดล็อคทั้ง 3 ต้องใช้ทั้หมด 9 อัน แจ่มตดแม่เจ้า แล้วมันได้จากมอนตัวไหนวะ ช่างแม่มก่อน ตัดสินใจผสมนักดาบก่อนเลย กดผสม ส่งชาวบ้านไปผสม10คน ผสมแต่ละรอบ ต้องรอ 180 นาที (ถ้าผ่านเน็ทร่นไปได้นิดหน่อย เหลือราว 140 นาทีกว่าๆ ) แถมพอถึงเวลาที่กำหนดต้องมาลุ้นอีกว่า ไอที่เราผสมไป จะสำเร็จ รึไม่สำเร็จ

ถ้าไม่สำเร็จ เท่าที่ผมรู้คือ ต้องโหลดเซฟ แล้วเริ่มผสมใหม่ รอไป 180 นาที อีกรอบ ทำไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้

ตอนนี้ผมซัดไป 3 รอบแล้วครับตั้งแต่ 6โมงเช้า กดแล้ว sleep ทิ้งไว้ ยังไม่ได้มาซักตัวเลยครับ -_-"a โหดเกินไปแล้วนโว้ย :r52: เอาน่าอย่างน้อยก็รู้วิธีเอามันออกมาแล้วล่ะ 555 :r14:

ปล.ท่านใด มีเทคนิคในการผสม โปรดชี้ทางสว่างให้ข้าน้อยด้วยเถอะครับ :r19: และที่ยังหาไม่ครบอีกอย่างนึงคือ เพชร ครับ เหลืออีก 2 เม็ด เช่นเคยครับ โปรดชี้ทางสว่างให้ข้าน้อยด้วยเถอะ :r20:

ปล2.งมไปงมมาเพิ่งมั่วไปรู้วิธีเลือกกองทัพจาก ซิติเซ่น ลิส ตอนแรกนึกว่าแค่เอาไว้เช็คสถานะตัวละครเฉยๆ วิธีคือ ยืนที่แท่นรูปมงกุฎ หน้าปราสาท(ถ้าเล่นมาจนปราสาทใหญ่แล้ว แท่นนี้อยู่ที่ชั้นบน) เลือก ซิติเซ่น ลิส กด L ทีนึง แล้วก็เลืกได้ตามสะดวกเลยครับทีนี เล่นแล้วติดงอมแงมจริงๆ

auns555's Photo auns555 13 Oct 2012

ข้อมูลของคุณ surmarw24 เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ สมาชิกจริงๆ ครับ

ถ้ามีเทคนิคอะไรเพิ่มเติม หรือ สิ่งที่อยากจะบอกเพื่อน ๆ สมาชิกเพิ่มเติม มาโพสได้เลยนะครับ
ติดตามอ่านอยู่เช่นกันครับ ^_^

ministar's Photo ministar 13 Oct 2012

มีใครรู้วิธี จูบเจ้าหญิงไหมครับ คือว่ามีให้เก็บถ้วย จูบเจ้าหญิง 10ครั้งครับ

Diskko's Photo Diskko 13 Oct 2012

ผมไอดี zone 1
ถ้าเล่นแผ่น zone 3 จะโหลดพวก dlc หรืออัพแพด ได้ไหมครับ

B_boy's Photo B_boy 15 Oct 2012

สอบถามต่อหน่อยครับ ความสามารถเจ้าหญิงแต่ละคนนี่ จะใช้เองอัตโนมัติหรือเราต้องกดใช้ด้วยอ่ะครับ แล้วอย่างที่ monster hut นี่ทำไงให้ได้ monster มาไว้อ่ะครับ

teeplus's Photo teeplus 18 Oct 2012

พึ่งได้ลองเล่นเมื่อวาน ... งง ๆ กับมันเหมือนกันแฮะ (พึ่งเห็นว่าปักหมุด เกือบตั้งกระทู้ถามซะแล้ว)

ยังงง ๆ พยายามจับคนที่ขึ้นหัวใจ ไปเข้าโบสถ์ แต่ออกมา มันหงุดหงิด ๆ ๆ

surmarw24's Photo surmarw24 18 Oct 2012

View PostB_boy, on 15 October 2012 - 01:47 PM, said:

สอบถามต่อหน่อยครับ ความสามารถเจ้าหญิงแต่ละคนนี่ จะใช้เองอัตโนมัติหรือเราต้องกดใช้ด้วยอ่ะครับ แล้วอย่างที่ monster hut นี่ทำไงให้ได้ monster มาไว้อ่ะครับ

ความสามารถของเจ้าหญิงแต่ละคนสามารถเรียกใช้ได้โดย กด select ครับ จำนวนครั้งสามารถเพิ่มขึ้นได้ตามเลเวลของเจ้าหญิงครับ ส่วนวิธีการจับมอนส์เตอ คือ ให้เอาเจ้าหญิงคนผมสั้นสีดำ น่าจะชื่อชิซูกะ เข้าตี้ด้วย แล้วออกไปจับเลยครับอยากได้ตัวไหนกด selectครับ เธอจะวิ่งเข้าไปคุยให้ ถ้าได้ก็จะได้เป็นพวกเลย อ้อแล้วก็ตอนออกไปจับต้องเหลือที่ในกองทัพไว้ให้มอนส์ด้วยนะครับ เช่น 25/30

View Postministar, on 13 October 2012 - 09:09 AM, said:

มีใครรู้วิธี จูบเจ้าหญิงไหมครับ คือว่ามีให้เก็บถ้วย จูบเจ้าหญิง 10ครั้งครับ

อยากจูบกับคนไหนกดคุยรัวๆเลยครับมันสุ่มออก

ปล.เรื่องเพชร2เม็ดที่เหลือเนื่องจากได้รับการชี้แนะจากท่าน chickenzaa จาก 3dsthailandตอนนี้ผ่านไปแล้วครับ เลยขออนุญาต ท่านไก่ เอาลิ้งค์มาแปะให้ครับ เป็นกระทู้ที่ท่านไก่ทำไว้ครับ

http://www.3dsthaila...2&extra=&page=1

ขอบคุณท่านchickenzaaมา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ

ปล2.สงสัยตรงไหนถามได้เลยครับรายละเอียดปลีกย่อยถ้าผมรู้จะช่วยตอยให้ครับ

surmarw24's Photo surmarw24 18 Oct 2012

อ้อลืมบอกอีกนิดนึงครับ ถ้าจะจับมอนส์เตอ ผมแนะนำ metal onii เทพมากตัวนี้ ส่วนมอนส์ทค่เราจับมาถ้าเอาเข้าตี้แล้วตายจะตายไปเลยนะครับต้องไปหาจับใหม่

View Postteeplus, on 18 October 2012 - 08:31 AM, said:

พึ่งได้ลองเล่นเมื่อวาน ... งง ๆ กับมันเหมือนกันแฮะ (พึ่งเห็นว่าปักหมุด เกือบตั้งกระทู้ถามซะแล้ว)

ยังงง ๆ พยายามจับคนที่ขึ้นหัวใจ ไปเข้าโบสถ์ แต่ออกมา มันหงุดหงิด ๆ ๆ

บางทีตอนที่เรากลับปราสาท มันจะมีประกาศครับว่ามีตัวไหนพบรักกันให้จับแม่มยัดโบส แต่งตรงนั้น ตกลึกตรงนั้นเลยทีเดียว ส่วนอีกวิธีดูง่ายๆ เข้า ซิติเซ่นลิส แล้วกดเลือกดูครับใต้โมเดลตัวละครจะมีหัวใจอยู่ถ้ามันชอบตัวไหนจะมีช่ือไว้ แต่บางทีมันก็กลายเป็นรังข้างเดียวอะนะ ชัวว์สุดเอาตามประกาศครับ อีกวิธี ตอนเกือบเย็น ตัวไหนที่ชอบกันบางทีมันมานั่งจู๋จี๋กันหน้าโบส สังเกตุง่ายมันจะคุยกันเป็นคู่ๆหัวใจขึ้นวิบวับ จับยัดโบสโลด

พิมพ์ผิดเยอะหน่อยนะครับพอดีพิมพ์ผ่านมือถือค่อนข้างพิมพ์ยาก ขออภัยหลายๆ

teeplus's Photo teeplus 18 Oct 2012

ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยววันนี้ลองนั่งมั่ว ๆ ดูอีกรอบ

เกมส์นี้ ข้อเสียคือ text ตัวหนังสือ ตัวเล็กมาก อ่านยากจริง ๆ ... อยากได้ vita จอใหญ่ขึ้นมาทันที

ไว้มีประเด็นคำถาม เดี๋ยวจะมาโพสต์ถามเรื่อย ๆ ครับ

FONGBEER's Photo FONGBEER 27 Mar 2013

จะเข้าประตูหินหน้าเมืองที่มีประตูบ้านขนม ทำยังไงครับ