`
←  HTPC and HD Media Box Club
Logo
»

มีคำถามมาถามเพื่อนๆหน่อยครับเกี่ยวกับ dvi...

goog's Photo goog 21 May 2012

พอดีตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อ avr onkyo 4505 มีคำถามข้องใจอยากจะถามเพื่อนๆครับ

การ์ดจอของผมnvidia gt440 มีช่อง hdmi1 dvi1 ผมใช้โปรแกรมpotplayerในการดูหนัง
ส่วนใหญ่จะดูหนังเสียง truehd dts hd ถ้าผมต่อ dvi to hdmi จากการ์ดจอเข้าavr
เสียงจะออกไหมครับ เพราะเคยได้ยินมาว่าdviมันส่งแต่สัญญาณภาพ
แต่เห็นหลายคนก็บอกส่งทั้งภาพและเสียง ถ้าซื้อต้องซื้อแบบไหนครับเพราะเห็นมันมีหัวแตกต่างกันด้วย
และเสียงที่ออกจะออกเป็น truehd dts hd หรือป่าวครับ

อีกข้อนึงคือถ้าผมใช้สายhdmi ต่อเข้าavr เลยและใช้สาย dvi to hdmi ไปเข้าจอlcdภาพที่ได้จะแตกต่าง
กับต่อสายhdmi โดยตรงหรือป่าวครับ (ตรงนี้กลัวภาพมันดรอป -*- )

สุดท้ายช่วยแนะนำเรื่องการต่อด้วยครับ ขอบคุณเพื่อนๆมากครับ :)