`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

update เรื่องการต่อ PS3 เข้ากับ LCD Monitor

mick1's Photo mick1 14 Feb 2007

หลังจากที่ได้แจ้งให้เพื่อนๆทราบว่าผมมีปัญหาไม่สามารถต่อ PS3 เข้ากับ LCD monitor(ของผมยี่ห้อ philips 19" widescreen รุ่น 190CW) ของผมโดยผ่านทาง สาย HDMI - DVI ได้สำเร็จ. ตอนแรกนึกว่า ช่องHDMI ของ PS3 ของผมมีปัญหาซะแล้ว เพราะเปลี่ยนสายมา 2 เส้นแล้วแต่ก็ยังเป็น. เลยตัดสินใจยกมันทั้งยวงไปบ้านของท่านพ่อและท่านแม่ซึ่งก็พอเดินไหวเพราะอยู่บริเวณเ
ดียวกัน(ว่าแต่ทำไม PS3 มันหนักอย่างนี้วะ หนักยังกะคอมเครื่องนึงเลย :her )
พอถึงบ้านท่านผู้ให้กำเนิดผมเสร็จก็จัดแจงต่อเข้ากับ SONY BRAVIA 40" ผ่านทาง HDMI - HDMI ในใจก็นึกว่า "ถ้าแมหร่งเครื่องจากบริษัทชื่อเดียวกันแล้วยังต่อไม่ติดสงสัยงานนี้ได้เครมไอ้เ
จ้า PS3 แหงๆ" พอเปิดเครื่องปุ้ป......อ้าว......ติดโว้ย!...... :shame2

ทีนี้ลองเซ็ตในPS3 เลยว่าให้ แสดงภาพจาก HDMI port แล้วลองเอามาเปิดที่ LCD monitor ที่บ้านอีกที......ไม่ติอ่ะ :cry2

ผมสรุปขั้นต้นได้ว่า
1. สาย HDMI - DVI ไม่เสียก็เข้ากับ hardware ตัวใดตัวนึงไม่ได้.
2. LCD Monitor ไม่รองรับ PS.(ขออย่าให้เป็นข้อนี้เลย :cry2 )

ทีนี้ผมอยากจะถามเพื่อนๆว่า
1. ตอนนี้มีใครต่อ PS3 เข้ากับ LCD monitor มั่ง? เล้วมีปัญหาแบบผมมั้ย?
2. สาย hdmi มันมีหลายแบบหรือเปล่า?
3. ผมแปลกใจอยู่นิดนึงว่า ดูเหมือนLCD monitor ของผมมันรับสัญญาณได้แต่ภาพไม่ขึ้นเพราะผมดูในmenu ของLCD monitor มันก็แสดงตัวเลขของ Resolution ที่ถูกปล่อยมาจาก PS3 ได้ถูกต้อง.

รบกวนหน่อยคับเพื่อนๆ ผมอยากเล่นผ่านทาง LCD monitor ใจจะขาดอยู่แล้ว..... :kanoiyom

tekkenman's Photo tekkenman 14 Feb 2007

แล้วไปปรับ มอนิเตอร์ไว้ยังไงล่ะครับ ?

mick1's Photo mick1 14 Feb 2007

default ที่ตัวจอก็เป็นdigital input นะคับ. ผมลองกดreset ที่ตัวmonitor แล้วแต่ภาพก็ยังไม่ขึ้นอยู่ดี.

omasaki's Photo omasaki 15 Feb 2007

ที่ตัว LCD mornitor prot DVI ตัอง support HDCP ด้วยครับเท่าที่ทราบมา ไม่งั้นภาพไม่ขึ้น รอผู้รู้คนต่อไปครับ

notey's Photo notey 15 Feb 2007

ของผมภาพขึ้นนะ ของ asus อะมี hdcp support ด้วย

OATKK's Photo OATKK 15 Feb 2007

กด รีเซ็ตที่ PS3 ก่อนเลยครับ ตอนไฟแดงให้กดปุ่มเปิด-ปิดค้างไว้เลย 4 วินาทีครับจนมีเสียงบี๊บ

แล้วปล่อย ภาพมันจะขึ้นมาเอง สาเหตุที่ภาพไม่ขึ้นเพราะจอแต่ละจอค่ามันไม่เท่ากันครับ ลองดูครับ

ปล. เวลารีเซ็ตใส่รองเท้าด้วยถ้าพื้นนำไฟฟ้า ไม่งั้นจะไม่สำเร็จ

supernamax's Photo supernamax 15 Feb 2007

เข้ามารับข้อมูล

mick1's Photo mick1 15 Feb 2007

คุณOatkk ผมลองมาหมดแล้วอ่ะแต่ยังไม่ได้อยู่ดี อาจจะเป็นปัญหาเรื่องของ DVI-D port ที่ไม่รองรับ HDCP อย่างที่ผมได้แจงไว้ในกระทู้ด้านบนคับ

tekkenman's Photo tekkenman 15 Feb 2007

คงต้องซื้อ ทีวี ใหม่แล้วล่ะครับ ... เสียใจด้วนะครับผม

987654321's Photo 987654321 06 Jun 2010

lcd เธ›เธกเน„เธกเนˆเธกเธต dvi เน€เธ‹เน‡เธ‡เน„เธ›