`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

โอโคโน-มิยากิ

Uncle EiEi's Photo Uncle EiEi 08 Feb 2007

เอ้าลุงจัดให้ :aha:
ร้านแรก คุโรดะ โอโคโน-มิยากิ(เขียนงี้จ้ะ)แบบสำเร็จ อิอิ บุฟเฟ่ย์ 399บาท :shame2
การเดินทางมาร้านคุโรดะ นั่ง BTS ลงที่สถานีเอกมัย
แล้วก็ออกทางออกหมายเลขที่ 1 จากนั้นก็เดินมาที่ซอยเอกมัย (สุขุมวิท 63)
ซึ่งหน้าปากจะเป็นร้าน "บ้านไร่กาแฟ" ขนาดใหญ่ยักษ์มากอยู่หน้าปากซอย
หลังจากเดินเข้าซอยมาเล็กน้อย ก็จะเห็นร้านตั้งตระหง่านอยู่ทางซ้ายมือ อย่างอื่นก็อร่อยนะ
รูปปลากรอบ

ร้านที่2 ร้าน DonDon :explain
ร้าน Dondon เป็นร้านอาหารญี่ปุ่นเล็กๆ ที่ลับหูลับตาผู้คนมาก
ขึ้นรถไฟฟ้ามาลงที่สถานีพร้อมพงษ์ ตั้งอยู่ในเวิ้งก่อนถึงซอยสุขุมวิท 39 (เวิ้งเดียวกับร้านซามูไร และร้านโคคา)
เดินไปจนสุดทางแล้วเลี้ยวซ้าย มีคนญี่ปุ่นแนะนำว่าถ้าอยากกินโอโคโนมิยากิกับเส้นอุด้งอร่อยๆ ต้องมาลองชิมที่ร้านนี้
อ้อ ใครที่หิวซกมา ควรสั่งอาหารอย่างอื่นมากินก่อนนะ
เพราะทางร้านมีใบประกาศว่าเมนูอุด้งต้องใช้เวลาในการนวดเส้นราว 15-16 นาที ใครรออาจหน้ามืดหมดสติไปก่อนได้ :ohno
Tsukimi Udon หรือ อุด้งชมจันทร์ 150 บาท เส้นเหนียวนุ่มเกินห้ามใจ
ส่วนชามนี้ Kitsune Udon 160 บาท
Bukkake Udon เป็นอุด้งแห้งราดน้ำซอสร้อนๆ และหอมซอย แอนด์ ขิงบด ราคา 130 บาท
เต้าหู้ทอด
Cheese Karikari หรือ เกี๊ยวซ่าห่อชีส 60 บาท

ไข่เจียว ทามาโงะยากิ ที่อ่อนนุ่มมาก ไม่ใส่น้ำตาลแบบไข่หวาน
Mix Monjayaki ก็จะมีหมู กุ้ง ปลาหมึก แบบพิเศษ เพิ่มชีสกะโมจิ
คาเรมองจะยากิ (มองจะยากิรสแกงกะหรี่ผสมชีส) ราคา 140 บาท เห็นเตาใหญ่
นึกว่าจะไม่รอดเสียแล้ว ยิ่งปล่อยให้กรอบนิดๆ รสชาติยิ่งอร่อยมากขึ้น
จะพลาดโอโคโน-มิยากิไปได้อย่างไร Modern Okonomiyaki
โอโคโนมิยากิจานนี้ใส่เส้นโซบะกับตีไข่ราดหน้าเป็นโอโคโนมิยากิแบบสมัยใหม่นั่นเอง จานนี้ราคา 160 บาท :shame
ลาล่ะจ้ะ :kanoiyom

B@SG's Photo B@SG 09 Feb 2007

ร้านที่2ไปกินมาแล้วครับอร่อยดี :shame2

bads's Photo bads 10 Feb 2007

:jark น่ากินมากมาย :kanoiyom ท่าน :love Uncle EiEiมาครับที่หาร้านมาให้ เด๊ยวจะรีบไปกินลองมันทั่งสองร้านเลย :aha:

kim's Photo kim 14 Feb 2007

รับทราบ ตามไปชิม

kunchan's Photo kunchan 17 Feb 2007

คุโรดะ ซาชิมิ อร่อยมากเลยครับเป็ยบุฟเต์ที่คุ้มสุดๆแล้วลองไปๆ

Burm's Photo Burm 28 May 2007

มา review ครับ เพิ่งไป DonDon มา

เจ้าของร้าน ใจดีมากๆครับ ตอนแรกเห็นหน้าดุๆ แต่ตอนผมไปผมจอดรถตรงลานจอดของ Emporium แล้วเดินไป ตอนขากลับฝนตก เจ้าของร้านเห็นนั่งรอฝนหยุดอยู่ (เช็คบิลแล้ว) ยังสั่งให้พนักงานเอาชามาเสิร์ฟเลย
ตอนที่แฟนผมเดินไปเอารถ (ยืมร่มเขาไป) เจ้าของร้านเห็นน้ำมันเจิ่งอยู่ แฟนผมเดินลุยน้ำออกไป เขาเลยเอาลังเปล่ามารองครับ

ส่วนพนักงานในร้านก็แนะนำดีครับ เห็นเราทำไม่เป็นก็ไม่ได้ตั้งท่ารังเกียจแต่อย่างใด อัธยาศัยก็ดียิ้มแย้มแจ่มใส

ทีนี้มาถึงอาหาร
เริ่มแรก ไข่ อะไรซักอย่างนั่นแหละจำชื่อไม่ได้
ผมว่าเฉยๆนะ มันคือไข่ธรรมดา รสชาติเหมือนไข่คนมากกว่า (คิดว่าถ้าทำแบบเยิ้มๆน่าจะอร่อยกว่านี้)

Modern โอโคโนมิยากิ - ก็จัดว่าอร่อยกว่าร้านอื่น แต่ไม่ดีเหมือนที่คาดหวัง (คือผมเพิ่งดูมากิเขาพาไปกินโอโคโนมิยากิ เห็นว่ามีเอาเส้นโซบะไปผัดก่อนเอามาทำด้วย แต่อันนี้แค่เอาโซบะมาตีรวมกับแป้งเฉยๆ สงสัยต้องทำเองแฮะ)

Kitsune อุด้ง - เส้นอร่อยมาก ต่างกับร้านอื่นลิบลับ เหมือนกับที่เคยกินที่ญี่ปุ่นเลย แต่น้ำซุปจัดว่ารสชาติอ่อนไปมาก (แม้ว่าเทียบกับของญี่ปุ่นแท้ๆที่เคยกิน ผมก็ว่ายังอ่อนไป) แนะนำว่าไม่ควรกินหลังโอโคโนมิยากิ เพราะโอโคโนมิยากิรสมันจัดมาก กินอุด้งแล้วคุณจะว่าจืด

มองจะยากิ - อร่อยมากๆ ควรจะทิ้งให้เกรียมๆหน่อยๆ จะยิ่งอร่อย ตอนนี้ยังอยากกินอยู่เลย

หมดแล้วครับ มีแถมไอติมถั่วแดงให้ด้วย อร่อยดี
โดยรวมแล้วผมประทับใจ ราคา/คุณภาพ/บริการ โอโคโนมิยากิควรจะทำเอง จะได้ตามใจท่านมากกว่า ท่านอาจจะตอกไข่ใส่ลงไปแบบไม่ตี หรือทำอะไรจะได้ตามใจท่านจริงๆ ส่วนอุด้งรสอ่อนไปหน่อย แต่โดยรวมผมว่าโอเคเลยครับ ว่ามีโอกาสจะไปอีก

ส่วนคุโรดะ หลังๆไม่ประทับใจครับ อาหารช้า สั่งไปแล้วชอบลืม (ไม่รู้จงใจหรือเปล่า) จากเดิมผมไปกินแทบจะเดือนละครั้ง คิดว่าคงไม่ไปอีกแล้วถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่
ตอนนี้หนีไปกินตรงเลอคองคอร์ดครับ ก็โอเคดี (แต่อาหารน้อยไปนิด)

B'o'NK's Photo B'o'NK 24 Oct 2007

หง่ะ ลุง เบิ้ม ไปกิน takumi บ่อยไหมครับ อิอิอิ ผมไปกินเดือน ละ สองรอบได้ ช่วง นี้เริ่มเบื่อว่าจะ ลองไปกิน คุโรดะ บ้างครับ 2 ที่นี้เทียบกันที่ไหนดีกว่า อ่ะเรื่องรสชาติ และความหลากหลายของอาหาร :love

Burm's Photo Burm 24 Oct 2007

View PostB'o'NK, on Oct 24 2007, 06:53 PM, said:

หง่ะ ลุง เบิ้ม ไปกิน takumi บ่อยไหมครับ อิอิอิ ผมไปกินเดือน ละ สองรอบได้ ช่วง นี้เริ่มเบื่อว่าจะ ลองไปกิน คุโรดะ บ้างครับ 2 ที่นี้เทียบกันที่ไหนดีกว่า อ่ะเรื่องรสชาติ และความหลากหลายของอาหาร :love

หลังๆคุโรดะมันแย่อ่ะ
คือเดิมทีก่อนไปทาคุมิ ก็ไปกินคุโรดะประจำ
แล้วมาเจอ อาหารช้า สั่งแล้วหาย (ไม่รู้จงใจลืมหรือเปล่า)
(ปกติเรื่องพวกนี้ผมค่อนข้างทนได้นะ แต่นี่หาย/ช้า จนหงุดหงิดเลย)
เลยไม่ไปอีก เบี่ยงเบนมากินทาคุมิแทน
ส่วนตัวผมว่าอาหาร ทาคุมิ ดีกว่านิดหน่อย
เทมปุระ น้ำจิ้มได้กลิ่นขิงออกมา (กินที่อื่นมักไม่ค่อยใส่)

แต่ถ้าว่ากันตามตรงผมก็ว่าอร่อยระดับนึงเท่านั้นแหละ
อาหารน้อยไปด้วย
แต่บรรยากาศดี นั่งในห้อง

คุโรดะไม่ได้ไปมาครึ่งปีแล้ว (มั้ง)
Edited by Burm, 24 October 2007 - 07:55 PM.

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 18 Jun 2008

เดี๋ยวหาเพื่อนไปกินมั่งดีกว่า อยากกินหลายอย่างเลย baa60776.gif

jackspider's Photo jackspider 19 Jun 2008

น่ากินมากๆเลยขอบคคุณคับไว้จะไปกินหามานาน b6b25dc6.gif

tunnyocto's Photo tunnyocto 22 Jun 2008

ดอนดอน นี่ร้านโปรดเจ้าประจำของผมเลย

แต่ผมไม่ค่อยโปรดโอโคโนมิยากิซักเท่าไหร่

ชอบ มงจะยากิ มากกว่า อร่อยสุดๆ ต้องสั่งแบบใส่ ผมกะหรี่ เพิ่มชีส เพิ่มโมจิ อร่อยสุดๆครับ

ส่วนเส้นอุด้ง สุดยอดมากๆ ชอบอุด้งเย็น สดชื่นมากๆ

ArSeNaL . .'s Photo ArSeNaL . . 08 Aug 2008

รูปปลากอบทำน้ำลายไหล แหะๆ

darkThor's Photo darkThor 14 Aug 2008

ไปกินมาละครับ มองจะยากิ อร่อยดีครับ ชอบชีส

คนที่บังเอิญผ่านมา's Photo คนที่บังเอิญผ่านมา 19 Aug 2008

ไว้จะหาเวลาไปโซ้ยอุด้งครับ หลังๆมานี่ชอบอุด้งเหลือเกินผม โดยเฉพาะคิทซึเนะอุด้งแบบเย็นนี่ล่ะสุดยอดเลย(ไม่รุ้บ้านเราจะมีให้กินรึเปล่า)

Jakk's Photo Jakk 27 Oct 2008

วันนี้ลองไปกินมาแล้วครับ

เกี๊ยวซ่าชีส อร่อยมากๆๆๆๆๆ

อย่างอื่นก็อร่อยครับ อิ่มแปร้ ราคาโดนๆ ไม่แพงมากเกินไป

PSPamp's Photo PSPamp 29 Oct 2008

โอะโคะโนะ-มิยะกิๆๆๆๆๆ ชอบทานมากๆเลยล่ะ เคยทานมาแล้วทั้งสองร้าน แต่นานมาแล้ว ยิ่งถ้าไปกันเป็นก๊วนหลายๆคนนะ แย่งกันๆๆๆมันส์มากๆ 55555 yoyo_24.gif

eucerin's Photo eucerin 21 Nov 2008

โอย ตาลาย จะไม่ไหวแล้ว ไปกินข้าวล่ะ

Darkberry's Photo Darkberry 13 Dec 2008

เคยไปกินคุโรดะมาหลายรอบแล้ว ชอบมากคุ้มดีครับ

balles's Photo balles 21 Jan 2009

น่ากินจัง

jobzio's Photo jobzio 21 Jan 2009

อยากกินมานานแล้วโอโคโน มิยากิ
แต่ยังไม่เคยกินเลยอ่ะ อย่างนี้ต้องลองซะแล้ว