`
←  DGO Live House : for music game
Logo
»

madcatz guitar pro rock band 3 ของ ps3 หาซ...

manner's Photo manner 09 Nov 2011

1.madcatz guitar pro rock band 3 ของ ps3 หาซื้อได้ที่ไหนในไทยมั้งครับ เจอแต่ของ xbox360 มันใช้ด้วยกันได้ป่าวครับเนี้ย
2.เห็น madcatz มี 17 fret ถ้าเกิดใช้ squier เล่น มันจะมีnote ที่มากกว่า 17 fret ให้เล่นไหมครับ

MingLive's Photo MingLive 04 Dec 2011

madcatz pro guitar (fender mustang) แยกระหว่างของเครื่อง ps3 กับ xbox นะครับ ที่กล่องจะเขียนไว้ และคนละสีกัน
(ถ้าจำไม่ผิด ps3 กล่องแดง // xbox กล่องเขียว)

ส่วน RB fender squier ต่อผ่าน midi adapter ใช้ได้กับทั้ง xbox และ ps3 ครับ

ปล. สำหรับการเล่นเกม RB3 >> mustang จะ precision ดีกว่า squier เยอะเลยนะครับ (หรือผมโชคร้าย ได้ squier ที่ไม่สมบูรณ์มาก็ไม่รู้)

ส่วนที่ถามว่า squier จะมี note มากกว่า 17 fret ใช่หรือเปล่า >> ตอบว่า ใช่ครับ ...
หลายเพลงที่เกิน fret 17 ถ้าเล่นด้วย mustang จะลด octave ลงมาครับ ก็จะเปลี่ยนเฟรดแบบขัดความรู้สึกลงมาหน่อย
แต่ส่วนนี้ ผมว่าไม่ค่อยเป็นประเด็นนะครับ ถ้าเป็นห่วงเรื่องไม่สมจริง ฯลฯ ประเด็นอยู่ที่สายกีตาร์มากกว่าครับ
ตัว mustang สาย 6 สาย เท่ากันหมดนะครับ (ใครเล่นกีตาร์มาก่อน แล้วมาเล่น mustang ครั้งแรก ดีดผิดสายกันประจำละครับ)
ส่วน squier สายกีตาร์จริงครับ

มีอะไรถามได้นะคร้าบ ยินดีแชร์คับ