`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

Bankara Ramen @ สุขุมวิท 39

TAKUMI's Photo TAKUMI 17 Aug 2011

หลังจากเมื่อวานไปซัด Yamagoya วันนี้ได้มีโอกาศไปแถวสุขุมวิทเลยขอจัดราเมนที่เค้าว่าแน่ ราเมนที่ค้าว่าเทพ นั่นคือ Bankara ราเมนสไตร์ญี่ปุ่นแท้ๆ โชคดีที่ตอนผมไปคนน้อยมากเลยไม่ต้องต่อคิวเข้าได้เลย เข้าไปก็สั่ง Tonkotsu Chachumen หรือ ราเมนน้ำต้มกระดูกหมูแบบหมูชาชูเต็มชาม และบวกไข่อีกลูกนึง ราคา 225 + 25 บาทซึ่งโหดมิใช่น้อย แต่ด้วยรีวิวเทพของหลายๆคนเอาวะขอลองเสียหน่อย

ว่าด้วยเรื่องเส้น เส้นที่นี่เล็กกินง่ายดีให้เยอะมากด้วยผมคิดว่าถ้ากินบะหมี่ป้อกแป้กก็คงประมาณ 3 ก้อน นุ่มแต่ไม่เหนียวนัก ส่วนน้ำซุปเข้มข้น มันมาก ถ้าคนไม่ชอบมันผมว่าพยายามหลีกเลี่ยงดีกว่าเพราะขนาดผมซึ่งสามารถซดน้ำแกงเขียวหวานเปล่าๆแทนซุปได้ยังต้องตักขิงดองอัดลงเพื่อลดความเลี่ยนเลย แต่ผมก็ซดหมดชามนะเออเพราะรู้สึกยิ่งกินยิ่งมันยิ่งกลมกล่อม

เรื่องหมูผมให้ที่นี่อร่อยกว่า yamagoya เพราะที่นี่เขาชิ้นหนาและมีมันแทรกในหมูกินแล้วอร่อยกว่าพวกราเมนตามห้างอย่างบะหมี่หมายเลข 8 แน่นอน

มาว่าด้วยเรื่องของไข่ผมให้ Yamagoya ชนะ ผมว่าไข่ที่นี่สุกไปและหมักรสชาติธรรมดาไปหน่อย หรือเพราะผมกินไข่ของ Yamagoya มาเลยรู้สึกว่าที่นี่ธรรมดาไปเลย

อาหารทานเล่นผมสั่งมา 1 อย่างคือ คาราอาเกะหรือไก่ทอดนั่นเอง ราคา 100 บาท แพงมั้ยแพงแต่อร่อยมั้ยอร่อยจนลืมราคาไปเลยเพรามันกรอบนอกนุ่มใน แล้วผมเป็นคนที่กินไก่ต้องจิ้มซอสแต่ที่นี่บีบมะนาวแล้วกินหมดได้เลยแหล่มมาก

โดยรวมผมว่าที่นี่อร่อยสมราคาชามใหญ่มาก ตอนแรกผมงกกะว่าจะกิน 2 ชามเพราะอยากชิมแบบ Original แต่ไม่ไหวเลยไว้คราวหน้าแทน ส่วนใครรู้ตัวว่ากินน้อยหรือพาคุณแฟนไปผมแนะนำให้สั่งแบบ Half Ramen เพราะเค้าจะลดเส้นลดซุปเพิ่มหมูให้สำหรับคนกินน้อย สำหรับคนที่จะไปทานง่ายมากไม่ต้องเอารถไปนั่ง BTS ไปลงพร้อมพงศ์ลงไปเจอซอย สุขุมวิท 39 บอกมอไซไป The Manner ถึงที่เลยครับ

ปล งวดหน้าจะกินที่ไหนดีว้า :ramen:

Zeroprofessional's Photo Zeroprofessional 18 Aug 2011

น่าซั่มจริงๆ :o_smoke:

PArnKunG's Photo PArnKunG 19 Aug 2011

แหมะ ได้ที่ใหม่ไปกินกันอีกแล้ว :act_right:

one's Photo one 21 Aug 2011

ลองไปที่ chabuton แถวสยามดูครับ

หรือ kin ramen buffet แถวสยาม
ก็คุ้มดีครับ

Kanyne360's Photo Kanyne360 22 Aug 2011

ร้านนี้แนะนำหมูสามชั้นครับ ที่ว่าหมักสามวันรึอะไรเนี่ยแหละ อร่อยมากกกกก

Eavery's Photo Eavery 30 Aug 2011

ราคาแบบกินบุฟเฟต์ได้เลยนะเนี่ย ไว้ต้องขอไปลองหน่อยล่ะ

feda's Photo feda 01 Sep 2011

น่ากินมากเลยคับ ผมชอบ Tonkotsu Ramen อยู่ไม่น้อย ต้องไปโดนซะหน่อยละ

:ramen:

Nrl's Photo Nrl 22 Sep 2011

ไปกินบังคาระ ถ้าไม่ได้สั่งคาคุนิ หรือหมู 3 ชั้นหมักพิเศษของเค้า
ก็เหมือนยังไปไม่ถึงนะ

ไม่ได้โม้เกินจริงนะเอ้อ...

อีกอย่าง จะบอกว่าซุป Original มันกว่า Tokotsu อีก กิน Tokotsu น่ะ ดีแล้ว

แล้วก็ Tsukemen ที่นี่ ไม่แพ้ใครเลยล่ะ ซุปหอมปลาคัสสึโอะมากๆ เค็มๆ มันๆ กำลังดี

one's Photo one 07 Oct 2011

ลองไปมาแล้วครับ จากปากซอยนิคว่าเข้าไปใกล้ๆเลยเดินเอา
กว่าจะถึงร้านโคตรเมื้อยเลย

พอถึงนึกว่าจะเป็นร้านเล็กๆแบบที่ญี่ปุ่น ไม่ใช่เลยร้านใหญ่พอควร
ขนาดไปถึงตอนบ่ายโมงยังมีคิวรออยู่หน่อย
พอมองเข้าไปในร้าน ไม่เห็นมีแบบcounterที่นั่งแบบฉายเดี่ยวได้เลย
กลับดีกว่า ปกติร้านนี้เขามีที่นั่งสําหรับคนเดียวไหมครับ

แต่ข้อดีของการเดินเข้าซอยคือ
ได้เจอสาวๆญี่ปุ่นเดินสวนกันไปมา
แปลกจังทําไมญี่ปุ่นในบ้านเรามันถึงน่ารักแบบผู้ใหญ่ดีจัง

Nrl's Photo Nrl 09 Oct 2011

มีนิ เดินเข้าไปในร้านตรงๆ ก็เจอเลยนะ
แนะนำว่า นั่งมอไซค์ไปดีกว่า 10 บาท ถ้ามาจากปากซอยอ่ะนะ

snakeheads's Photo snakeheads 23 Nov 2011

ผมรู้สึกว่าชอบ Yamagoya มากกว่าครับ ทั้งน้ำซุป และไข่ตุ้มครับ

bankara รู้สึกว่าน้ำซุปมันข้นเกินไป ไข่ต้มก็ไม่อร่อย