`
←  DGO Live House : for music game
Logo
»

จะเอากีตาร์ โปร ไปต่อกะคอมเเล้วเล่นให้เสีย...

tiller's Photo tiller 08 Aug 2011

หรือเอาไปต่อกับเเอม เเล้วดีดให้มีเสียง โดยไม่ผ่าน เครื่องเกมส์ ได้ไหมครับ มีวิธี หรือป่าวครับ ของฟินเดอรนะครับ

MingLive's Photo MingLive 09 Aug 2011

View Posttiller, on 08 August 2011 - 04:58 PM, said:

หรือเอาไปต่อกับเเอม เเล้วดีดให้มีเสียง โดยไม่ผ่าน เครื่องเกมส์ ได้ไหมครับ มีวิธี หรือป่าวครับ ของฟินเดอรนะครับ

ถ้า fender squier ได้อยู่แล้วครับ .. ต่อเข้าแอมได้ (หรือผ่านเอฟเฟ๊กต์ก่อนเข้าแอมก็ได้) หรือดีดโดยไม่ได้ต่อแอมก็ได้ยินเสียง แต่ไม่ดัง เหมือนกีตาร์ไฟฟ้าทุกประการ เพราะมันคือกีตาร์ไฟฟ้าครับ
(แต่เฟรทจะคุณภาพไม่ค่อยดีนักนะครับ bending เฟรท 12 ขึ้นไปจะหงุดหงิดเล็กน้อย)

ส่วนต่อเข้าคอมก็ได้ครับ ที่พิเศษคือ input เป็น midi ได้ด้วยครับ ใครชอบแต่งเพลง และเล่น keyboard ไม่ค่อยเก่ง อยาก input midi ด้วยกีตาร์แทน keyboard เจ้าตัวนี้ทำได้เลยครับ

tiller's Photo tiller 10 Aug 2011

ของผมเป็นรุ่น MUSTANG หาหัวต่อไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าใช้หัวอาไรต่อครับ เข้าเเอมครับ

MingLive's Photo MingLive 20 Aug 2011

View Posttiller, on 10 August 2011 - 02:49 PM, said:

ของผมเป็นรุ่น MUSTANG หาหัวต่อไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าใช้หัวอาไรต่อครับ เข้าเเอมครับ

ลองดูนะครับ

วิธีต่อไม่มีอะไรมาก ต่อด้วย midi cable ... จบ .. นาที 1.40 ครับ

ต่อแล้วได้แบบนี้

tiller's Photo tiller 24 Aug 2011

เเล้วที่ไหนขายกล่อง มิดีโปรอเดปเตอร์ครับ หาในไทยไม่มีของเลย

MingLive's Photo MingLive 26 Aug 2011

View Posttiller, on 24 August 2011 - 04:08 PM, said:

เเล้วที่ไหนขายกล่อง มิดีโปรอเดปเตอร์ครับ หาในไทยไม่มีของเลย

ครับหายากมากครับ ... ผมเอง สุดท้ายก็ยอมสั่ง amazon ( จำไม่ได้ว่าค่าส่งโดนบวกไปเท่าไหร่ แต่ค่าส่งแพงอ่ะคับ )

ปล. ว่าแต่ว่า ถ้าเป็น mustang ไม่ต้องใช้ midi adapter นะครับ

tiller's Photo tiller 27 Aug 2011

สายต่อมิดีของผม มันมิดีออกมิดิ นะครับ เเล้วคอมผมกะเเอมผมก็ไม่มีช่องต่อมิดีนะครับ พอจะมีสาย ที่ออกจากกีตาร์ มิดี เป็น USB หรือ แจ็คหัวใหญ่ รึป่าวครับ เเล้วอีกอย่าง พอต่อกับคอมผมต้องมีโปรเเกรม เอ็มเพาวเวอร์รึป่าวครับ เห็นในคลิปเขาใช้

MishimoO's Photo MishimoO 13 Dec 2011

มีครับ สายจากคอม เป็น หัว USB -> midi in/out ที่ fortune มีขาย แต่ผมจำร้านไม่ได้แล้วนะ ซื้อนานหลายปีแล้ว
ส่วน program ไม่ต้องลง driver อะไรเลยครับ ต่อตรงได้เลย ใช้ program midi ทั่วไปรู้จักหมด แค่เลือก interface input ให้ถูกเท่านั้นเอง
ปล. ควรเสียบสาย ก่อนเปิด program midi