`
←  DGO Collector Club - พื้นที่แสดงของสะสมที่คุณภูมิใจ
Logo
»

[Ka-ToA's Vewlix] My Custom Vewlix

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 17 Jun 2011

Ka-ToA's Custom Vewlix

มีตู้เกมรุ่นนึงที่ผมเห็นแล้วสวยจับใจอยากได้มาเล่นบ้าง คือ Taito Vewlix

แต่ราคานั้น 3500 us ยังไม่รวมส่งจาก JP ซึ่ง ผมลองหามาได้ว่า กิโลละสามร้อยบาท (ตู้หนัก 120กิโล ค่าส่งก็ 3หมื่น6 เฮือกๆ)

อย่ากระนั้นเลย ผมจึงลงมือสร้างขึ้นมาครับ

อันนี้ของตันแบบตัวจริงครับ

อ้างถึง

Taito VewlixRelated Model(s): Vewlix F, Vewlix L & Vewlix VS
Type: Sitdown
Country: JapanCompany: Taito
Year: 2006, November
Dimensions: 798 x 798 x 1570 mm
Weight: 120 kg
Wiring Default:
Current: 100VAC
Power: 170 W
Monitor: 32in LCD, 720p
Rotatable: Yes (no rotate mechanism)

My Custom Vewlix
Type: Sit-Up :o_lol: :o_lol: :o_lol:
Country: Thailand
Company: Ka-ToA
Year: 2011, 16th June
Dimensions: ไม่รู้อ่ะ จะไม่ได้ แบบแปลนปลิวหายไปแล้ว :o_cry:
Weight: หนักอ่ะ แค่สีโป๊วก็ 9 กิโลแล้ว
Wiring Default: ตามมีตามเกิดครับ ผมตั้งชื่อว่า KWS ย่อมาจาก Ka-ToA's Wiring System (USB to PC)
Current: ? VAC ไม่รู้อ่า
Power: ? W ไม่รู้อ่า
Monitor: 26in LCD, 720p Native 1386*768
Rotatable: NO (and no rotate mechanism You must rotate you neck :o_lol:
ทุนการสร้าง: เอ่อ นิ้วไม่พอนับอ่ะครับ ซื้อของรายวันดันลืมจด
บอร์ดเกมด้านใน: Ka-ToA's Type X :eiei: (PC ครับผม)

- ของผมตัวเลียนแบบ ออกแบบและควบคุมการผลิตเอง แบบตามมีตามเกิด ใช้เวลาเดือนกว่าๆครับ
- ตู้นี้สามารถเล่น SF4 และ SSF4 ได้จริงๆนะครับ

Ka-ToA's lix อิอิ
Posted ImagePosted Image

ในรูป ด้านซ้ายช่างไม้ ด้านขวาช่างสี ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยผมเยอะเหลือเกิน

ลายด้านข้างครับ Vewlix

มาถึงขั้นตอนการทำครับ

อันนี้ทำมา 1 สัปดาห์ได้ ครับ พึ่งมาถ่ายรูป

เอาทีวีมาลองวัดขนาดครับ อันนี้จอ 26 นิ้ว สามารถเอาเข้า-ออก หรือ เข้าๆ-ออกๆก็ได้ครับ :lol2:

พอวัดเสร็จก็ติดนู่นนี่นั่นครับ

เป็นไม้อัดหนา 11 มิลครับ ใช้ทั้งหมด 1 แผ่นครึ่ง (แผ่นใหญ่ๆอ่ะนะครับ แผ่นนึง 650 มั้ง)

อันนี้ฝาหลังที่จะติดหลังทีวีครับ ใช้พัดลมคอมครับ 2 ตัว ข้างนึงเป่าเข้า ข้างนึงดูดออก ใช้ไฟจากคอมครับ

ติดตั้งฝาหลังครับ โดยช่างจำเป็น

กลอนกุญแจ 5 ชุด ชุดละ 45 บาท
กลอนขัด 4 คู่ คู่ละ 17 บาท
ตัวยึดฝาหน้าให้แน่น คู่ละ 20 บาท
บาน2นิ้วพับ 8 คู่ คู่ละ 22 บาท

ปุ่มและคันโยก ได้มาจากเสี่ยมิ้นท์ครับ เอามาใช้งานได้ดีเลยครับ

ด้านใน C-Panel ครับ พวกสายไฟมีอยู่แล้วครับ ถ้าซื้อคิดว่า ไม่น่าเกิน 500
หลอดไฟสองชุด ประมาณ 400 บาท // LED ไม่ไหวครับ 60 cm 400บาท แพงเกิ๊น
พวกเลื่อย สว่าน มีอยู่แล้วครับ แต่หัวเจาะ 30 มิล 220 บาท 22 มิล 180 บาท

หมดตะปูสั้นไปเกือบๆพันดอกได้ หมดสีโป๊ว 4.5kg + 3kg + 0.5kg(x3) ทั้งหมด 9 kg ครับ ราคาก็ 700กว่าบาท

กระดาษทรายหลากหลายเบอร์ เกือบๆ 300 บาท ใช้เยอะมาก 30-40 แผ่น

สีขาว 4 กระป๋อง ดำเงา4กระป๋อง(แล้วขัดออกเพราะไม่สวย) ดำด้าน3กระป๋อง ทั้งหมด 11 คูณกระป๋องละ 45

ติดสติ๊กเกอร์ แดง - บรอนซ์เงิน แผ่นละ 25 บาท
งานอคิลิริก มีแตกบ้างซะเยอะครับ ลองเจอรูแล้วมันไม่ไหว แผ่นนึงก็ 400 ครับ หนา 2 มิล

ทดลองเล่นครับ
Posted ImagePosted Image

มาหนักที่ค่าแรงสองท่านนี้ครับ :sad2:

จบเรื่องตัวตู้ ต่อมาก็เรื่องเกมละครับ
อันนี้ C-Panel ครับ ยังไม่ได้ทำลายสวยงาม แต่มีโลโก้ Vewlix แล้วครับ
4 ปุ่มบนเรียงให้คล้าย สีของนีโอจีโอครับ
ตรง command lists ผมใส่หลอดไฟ ซึ่งพอเอาเข้าจริง มันร้อนมากไปครับ ตอนนี้คือปิดไม่ได้ใช้

เปิดมา ปุ่มแดงหลักอันนั้นไม่ได้ใช้ครับ ปรึกษาช่างไฟแล้วเค้าบอกว่า อย่าลากไฟ 220 มาใกล้ 5 / 12 เลย เสี่ยง
เลยไม่ได้ใช้ครับ

ปุ่มเขียว ต่อกับ ปุ่ม power ของคอมครับ เหลืองคือปุ่มรีเซ็ทคอม LED 2 เม็ด อันนึงไฟสถานะคอม อีกอันไฟ HDD ครับ

ปุ่มแดง 4 ปุ่ม คือ Resetเกม Test และService ส่วนปุ่มที่4 ไว้บายพาสที่หยอดเหรียญครับ

ภายในตู้ครับ ใช้บอร์ด Ka-ToA's Type X (PC จ้า อิอิ)

Spec คือ P3 800 ครับ รันได้สบายๆๆ

สามารถเอา PS3 มาต่อเล่น SSF4 ได้ด้วยนะครับ

มาถึงจุดสำคัญครับ ขอโม้ว่า เครื่องนี้เปิดมาแล้วมันจะรันเกม X-Men VS Streetfighter (CPS2 / JP) เองโดยอัตโนมัติครับ
รอมันโหลดเสร็จ หยอดเหรียญเล่นได้เลย (ถ้าเปลี่ยนเกมต้องเปิดฝาหน้าแล้วเสียบ mouse USB ครับ)

หน้าโหลด Win XP ผมเปลี่ยนเป็นดวงจันทร์ครับ

แล้วจะเข้าสู่หน้า log-in win XP ซึ่งผมก็ลงโปรแกรมเปลี่ยนให้เป็นรูป Q Sound ครับ
ถ้าสังเกตดีๆ จะเห็น เคอร์เซอร์เมาส์อยู่กลางจอ

แล้วก็โหลดเข้า Desktop ซึ่งผมก็เปลี่ยนเป็นรูปนี้ครับ ริว+แคปหมู
ตัว EMU ผมใช้ fbevo ครับ ซึ่งผมเลือกใช้ตัวนี้เพราะผมคุ้นเคยกับมัน และ สามารถ save state ได้ และโหลดได้ด้วย
ซึ่งพอผมลงโปรแกรมตั้ง ออโต้รัน แล้วเขียนมาโครเล็กน้อย มันก็จะรันเอง แล้ว กดให้ EMU เต็มจอ และเอา เคอร์เซอร์ไปซ่อนได้เองครับ

ตอนเล่นจะไม่มีเอร์เซอร์เมาส์ครับ (พอโหลด Deaktop แล้วจะเต็มจอและซ่อนเคอร์เซอร์เอง ภายใน 3-5 วินาทีครับ)
พร้อมให้หยอดเหรียญเล่นได้เลย

EDIT : เพิ่ม VDO ตอนเปิดเครื่องครับ

http://www.youtube.com/v/pOQJsRdNfdQ

รูปนี้เอามาฝากพี่โจโจครับ ใช้ได้ไหมครับ มี Scanline แบบนี้

ก่อนหน้านี้ผมเล่นแบบนี้อยู่ครับ นานมากแล้ว จากวันนั้น ถึงวันนี้ครับ
ใช้ จอเดิม ลำโพงเดิม คันโยกอันซ้าย คอมตัวเดิม ที่หยอดเหรียญเดิม เอามาทำครับ :sad2:

Edited by Ka-ToA, 26 June 2011 - 02:17 PM.

tor4jihyun's Photo tor4jihyun 17 Jun 2011

สุดยอดเลยครับ อยากมีตู้กับเค้าบ้าง

boy123456's Photo boy123456 18 Jun 2011

ยอมจิงๆ เล่นเก็บตุ้เกม 5 5

ปล พี่กาตั้ง x-men vs street เจอกันได้นะ ครับ ^^ ขอบอกว่าระดับเทพ 5 5 5 5 5 แอบข่มไว้ก่อน

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 19 Jun 2011

View Postboy123456, on 18 June 2011 - 02:07 AM, said:

ยอมจิงๆ เล่นเก็บตุ้เกม 5 5

ปล พี่กาตั้ง x-men vs street เจอกันได้นะ ครับ ^^ ขอบอกว่าระดับเทพ 5 5 5 5 5 แอบข่มไว้ก่อน

เอาจริงดิ สุดยอดอ่ะ

ผมขอถ่อมตัวไว้ก่อนว่า ของผม เหรียญเดียวจบนะเอ้อ :o_shame:

boy123456's Photo boy123456 19 Jun 2011

View PostKa-ToA, on 19 June 2011 - 12:59 AM, said:

เอาจริงดิ สุดยอดอ่ะ

ผมขอถ่อมตัวไว้ก่อนว่า ของผม เหรียญเดียวจบนะเอ้อ :o_shame:

5 5 5 ถ่อมสุดเลยคับพี่ ^^ :nothing:

ttcoupe's Photo ttcoupe 19 Jun 2011

ยืมมาตั้งเล่นที่ร้านหน่อยดิ :dance:

jin074's Photo jin074 20 Jun 2011

ใจรักจริง อะไรจริง :act_right:

BobbY_MugeN's Photo BobbY_MugeN 20 Jun 2011

เก่งมากๆ

ผมว่าตู้แท้ๆข้างในก็ไม่ได้หรูไปกว่าของคุณหรอก อิอิอิ

เรื่องค่าส่งมาไทย อย่าลืมค่าเปิดตู้ ภาษี ค่าเอาออกจากท่า ค่าเอาขึ้นรถ ค่าบัตรผ่านท่า ฯลฯ อยู่เมืองไทยค่าใช้จ่ายเยอะ หุหุหุ

pee po's Photo pee po 20 Jun 2011

ดูยังไงก็สุดยอดครับ :wow:

Zard's Photo Zard 23 Jun 2011

นับถือในความพยายามสร้างครับ งานดีแบบนี้ทำขายได้เลยนะเนี่ย

nattoboyz's Photo nattoboyz 23 Jun 2011

ทึ่งในความพยายามครับ

Dantevil's Photo Dantevil 25 Jun 2011

เจ๋งจริง :wow:

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 26 Jun 2011

ขอบคุณทุกท่านครับ :o_shame:

ท่าน Zard เอาซักตัวมั้ยครับ :laugh3:

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 26 Jun 2011

http://www.youtube.com/v/pOQJsRdNfdQ

เพิ่ม VDO ตอนเปิดเครื่องครับ

ทำยังไงให้เป็น embeded อ่ะคับ :o_worry:

viguana's Photo viguana 29 Jun 2011

สุดตรีนมากกกก น้ากระตู้

morningglory's Photo morningglory 30 Jun 2011

สุดเจ๋งครับ ยอมรับเลย

Zard's Photo Zard 01 Jul 2011

View PostKa-ToA, on 26 June 2011 - 01:20 AM, said:

ขอบคุณทุกท่านครับ :o_shame:

ท่าน Zard เอาซักตัวมั้ยครับ :laugh3:

แหะๆ บ้านไม่เหลือที่เลย เจอแค่ค๊อกพิท G27 ก็บรรลัยแล้วครับ 555

morigan's Photo morigan 15 Feb 2012

ดูกี่ครั้งก็เทพโคตรๆ พอเริ่มเก็บแล้วมันก็ไหลเลยนะครับ ไปๆมาๆอาจพอกับ Lunar City

Maburu's Photo Maburu 17 Feb 2012

โหยมีความสามารถมากๆเลยครับ ทำในเชิงพาณิชย์เลยครับ อิอิ
สวดยอดดด

Hutch_PSP's Photo Hutch_PSP 17 Feb 2012

สุดยอดจริงๆ ชอบงานแบบนี้จัง แถมทำมาได้งดงามมากๆ