`
←  DGO MOBILE ZONE - ข้อมูลมือถือและอุปกรณ์สื่อสารใหม่ๆ
Logo
»

ถามเล่นๆเพื่อนๆใช้ ipad ทำอะไรบ้างครับ

freedomwings's Photo freedomwings 14 May 2011

ของผม

1.ดูเว็บ
2.ฟังเพลง
3.อ่านการ์ตูน
4.ดูหนัง เล่น เกมนิดหน่อย
5.ใช้เป็นดิค

repeiam's Photo repeiam 14 May 2011

เล่นเน็ต
เล่นเกมส์
แปลงหนังมาพกไว้ดูเวลาออกไปข้างนอก

แฮปปี้ครับ ตอนนี้เวลา 6.30 -20.30 น.เป็นเวลาของแม่ผมครับ แกติดเกมส์ cut the rope HD มากมาย เห็นแม่ชอบเล่นก็มีความสุขครับ Nintendo DS ที่ซื้อไว้ให้เล่นนอนตายนิ่งอยู่กับที่เลย

KaNom's Photo KaNom 14 May 2011

1.ดูเว็บ
2.ฟังเพลง
3.อ่านการ์ตูน/นิตยสารด้วย
4.เกมนิดหน่อย
5.ดูหุ้น
6.เฟสบุ๊ค
7.youtube

Marko's Photo Marko 14 May 2011

1. ไว้ดูหุ้น ผมซื้อเพราะเหตุนี้แหละเป็นปัจจัยหลักเลยนะ เล่นบนมือถือ android หน้าจอมันเล็กไปหน่อย
2. เล่นเน็ต เช็คเมล์และเอาไว้ remote server ทำงานด้วย ที่ไม่ใช้ NB เพราะต้องการความสะดวกพกพาไปได้ทุกที่
3. ไว้อ่าน Ebook และ comics
4. ดูหนังบ้างนิดหน่อยเวลาเดินทางไปตจว.
Edited by Marko, 14 May 2011 - 08:22 PM.

Avant-garde's Photo Avant-garde 14 May 2011

เล่นเวบ
เกม
อ่านการ์ตูน, ebook manga กับ ipad เป็นอะไรที่สุดยอดมาก

MicHaeL69's Photo MicHaeL69 14 May 2011

ของตัวเองยังไม่มาส่งแต่เท่าที่เล่น Gen 1 ที่ออฟฟิศมาซักพัก

ebook ล่ะสะดวกดีอ่าน manga ก็ง่ายดี มันมี app ที่ดึงมาให้อ่านได้เลยไม่ต้องโยนไฟล์เสียเวลา
เปิดเวป, เล่นเกม, ดูหนังพวกนี้ของตายยังไงก็ใช้
อีกเรื่องคงเป็น remote desktop ล่ะ จอใหญ่ remote สบายดี

Sleeper-02's Photo Sleeper-02 14 May 2011

1.เล่นเน็ต
2.ดูYouTube
3.อ่านEbook
4.ฟังเพลง
5.เล่นเอา
ประมาณนี้ครับ :o_shout:

Burm's Photo Burm 15 May 2011

เล่นเน็ต คนไม่เคยใช้อาจจะไม่รู้ แต่การถือหน้า web ว้บนมือ เหมือนถือกระดาษ A4 เป็นอะไรที่สุดยอดมาก
อ่าน mail ผมชอบมากกว่าใช้ notebook อ่าน mail อีก สะดวกมากมาย (อาจจะเพราะ office ผมใช้ lotus note) เสียดายตรงมันอ่าน mail ที่คนส่งเขา encrypt มาไม่ได้ (บังคับใช้ lotus note เปิด)
อ่านการ์ตูน แหล่มมากมาย เสียตรงต้องมานั่ง zip พวกที่มาเป็น folder ก่อน (เมื่อวานก็นั่งเขียน web สำหรับ load การ์ตูนจาก ipad ได้เลย ไม่ต้องใช้ pc)
เล่น facebook และกิจกรรมบน web ต่างๆ
อ้อ อ่าน magazine (magazine สำหรับ ipad ที่ทำมาดีๆ จะแหล่มมาก ลองโหลด mars app ดู)
และต้องมี flipboard เจ๋งๆๆๆๆ

เสียอย่างเดียว มันเขียน web ไม่ได้(ดี) ไม่งั้นก็ไม่ต้องใช้ notebook แล้ว

รอมัน jailbreak ได้จะได้ลง
- xbmc ไว้ดูหนังแบบ streaming ไม่ต้องเอาไฟล์มาลง ipad ก่อน (เสียเวลา)
- retinapad ผมซื้อเกม iphone มาเยอะมาก ไม่อยากให้มันเล่นแบบภาพกากๆ บน ipad

ตอนนี้แม่กับน้องผมไปจองกันคนละตัวแล้ว

ridridridrid's Photo ridridridrid 15 May 2011

ใช้ทำทุกอย่างแทน laptop เลยครับ
มีบางอย่างนานๆทีถึงจะเปิดแลปทอปที

freedomwings's Photo freedomwings 15 May 2011

notebook นี่ถ้าผมไม่พิมพ์งานหรือเล่นเกมของ pc นี่แทบไม่ได้เปิดมันเลย

freedomwings's Photo freedomwings 15 May 2011

View PostBurm, on 15 May 2011 - 12:34 AM, said:

เล่นเน็ต คนไม่เคยใช้อาจจะไม่รู้ แต่การถือหน้า web ว้บนมือ เหมือนถือกระดาษ A4 เป็นอะไรที่สุดยอดมาก
อ่าน mail ผมชอบมากกว่าใช้ notebook อ่าน mail อีก สะดวกมากมาย (อาจจะเพราะ office ผมใช้ lotus note) เสียดายตรงมันอ่าน mail ที่คนส่งเขา encrypt มาไม่ได้ (บังคับใช้ lotus note เปิด)
อ่านการ์ตูน แหล่มมากมาย เสียตรงต้องมานั่ง zip พวกที่มาเป็น folder ก่อน (เมื่อวานก็นั่งเขียน web สำหรับ load การ์ตูนจาก ipad ได้เลย ไม่ต้องใช้ pc)
เล่น facebook และกิจกรรมบน web ต่างๆ
อ้อ อ่าน magazine (magazine สำหรับ ipad ที่ทำมาดีๆ จะแหล่มมาก ลองโหลด mars app ดู)
และต้องมี flipboard เจ๋งๆๆๆๆ

เสียอย่างเดียว มันเขียน web ไม่ได้(ดี) ไม่งั้นก็ไม่ต้องใช้ notebook แล้ว

รอมัน jailbreak ได้จะได้ลง
- xbmc ไว้ดูหนังแบบ streaming ไม่ต้องเอาไฟล์มาลง ipad ก่อน (เสียเวลา)
- retinapad ผมซื้อเกม iphone มาเยอะมาก ไม่อยากให้มันเล่นแบบภาพกากๆ บน ipad

ตอนนี้แม่กับน้องผมไปจองกันคนละตัวแล้ว

xbmc มีลิงค์สอนวิธีใช้ไหมครับ ถ้ามีขอหน่อยได้มะครับ ขอบคุณครับ อิอิ

gimkung's Photo gimkung 15 May 2011

ผมใช้ไม่ค่อยคุ้มเลย หลักๆ ก็เล่นเน็ต เช็คเมล์ เวลาที่เบื่อนั่งหน้าคอม

ใช้แค่นี้เอง :o_worry:

อ้อ ถามหน่อยว่ามี Browser ตัวไหนแนะนำบ้างครับ
เล่นจาก Safari มันง่อย ๆ ไงไม่รู้ เวลาเปิดหน้าใหม่ กลับมาหน้าเก่าแล้วจะโหลดใหม่เลย
อย่างพันธุ์ทิพย์นี่ สมมติเข้าห้องเฉลิมไทย กดอ่านกระทู้ พอกลับมา มันเข้าหน้า Home ใหม่เลย ต้องมาเลือกห้องอีกครั้ง น่าเบื่อมาก

Jakk's Photo Jakk 15 May 2011

ไว้ดูเวบ ก่อนนอนอะไรประมาณนั้น

ให้ที่บ้าน (พ่อ) ไว้อ่านข่าวหรือเข้าเวบดูนู่นดูนี่ เพราะเล่นคอมไม่เป็นครับ

ipad นี่ดีนะ ทำให้คนที่ใช้คอมไม่เป็นได้เริ่มเข้าเล่น internet ได้ง่ายๆ

BussY's Photo BussY 15 May 2011

1เล่นเกมส์
2เล่นเน็ต,Facebook,twitter(ไว้อ่านข่าว)
3แปลงหนังไว้ดูส่วนใหญ่จะเป็นการ์ตูนone piece,naruto
ตอนแรกซื้อโดนแฟนด่าซะหูชาตอนนี้โดนแย่งไปเล่นซะแล้ววววววว

noialb's Photo noialb 15 May 2011

ดูเวบ ดูหุ้น ดูทวีท

holysai's Photo holysai 15 May 2011

ด้วยคนเลยครับ สนใจมากมาย :act_right:

banzai's Photo banzai 15 May 2011

เล่นเกมส์ กับเล่นเน็ต ก็กินเวลาไปทั้งวันและ :laugh3:

aordy's Photo aordy 15 May 2011

1.internet

2.games

3.ebooks

soi1361's Photo soi1361 15 May 2011

พรีเซ้นงาน
Face book
ดูสภาพอากาศ
เล่นเน็ต
ยูทรูป

Burm's Photo Burm 16 May 2011

View Postfreedomwings, on 15 May 2011 - 09:28 AM, said:

xbmc มีลิงค์สอนวิธีใช้ไหมครับ ถ้ามีขอหน่อยได้มะครับ ขอบคุณครับ อิอิ

ลอง search ดูครับ น่าจะมีคนทำเป็นภาษาไทยแล้ว
แต่เป็นของ pc นะครับ iOS น่าจะยังไม่มี แต่น่าจะคล้ายๆ กัน
เวอร์ชั่นใหม่ๆ มันไม่ต้องแก้ config file แล้ว ทุกอย่างทำผ่านหน้าจอได้หมด

ไว้รอ ipad2 jb ได้ ผมอาจจะทำคู่มือให้