`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ขอสอบถามเรื่องเกี่ยวกับ ระบบNetwork ครับ

job_hypo's Photo job_hypo 04 Apr 2011

เนื่องจากทางบริษัทผมเป็นระบบ Domain และได้ทำการเซ็ตระบบ Network ภายในได้อย่างเดี่ยวไม่สามารถเล่นอินเตอร์เน็ตภายนอกได้ ให้ใช้อินเตอร์เน็ตได้เพียงเครื่องเดี่ยวเท่านั้น แต่ผมทำงานเป็น IT Support ต้องใช้อินเตอร์เน็ตบาง คนในแผนกจึงแนะนำให้ใช้ Aircard 3G ซึ่งพวกเค้าก็ใช้อยู่เหมือนกันไม่มีปัญหา เมื่อวานนี้ผมจึงไปซื้อมาใช้พบว่าเครื่องที่ผมใช้ไม่สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้อยู่ดี ผมเลยลองวิธีตัดแลนภายในบริษัทออกและทำการเชื่อมต่อAircard 3G ดูพบว่าใช้อินเตอร์เน็ตได้ กลับกันถามทำการต่อแลนภายในกับใช้Aircard 3G พร้อมกันพบว่าไม่สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ ผมจึงไปถามคนในแผนกที่แนะนำให้ใช้ Aircard 3G พบว่าทางเค้าไม่มีปัญหาสามารถต่อได้ทั้งแลนภายในและAircard 3G ได้พร้อมกัน ผมจึงไม่เข้าใจว่าเป็นที่เครื่องผมหรือว่าเป็นเพราะสาเหตุอื่นครับ ใครรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกนี้ช่วยผมที ขอบคุณมากครับ

ขอโทษด้วยครับ ถ้าสื่อสารแล้วไม่เข้าใจ

Absolutely's Photo Absolutely 05 Apr 2011

ดู routing บนวินโดว์ครับ
ให้เซ็ต default route ไปออกที่ aircard
แล้ว network ภายในอื่นๆออกทาง LAN

พิมพ์คำสั่ง route print ใน cmd นะครับ
ควรจะมี Network Destination 0.0.0.0 ไปที่ ip ของ aircard ด้วย
ลองเปรียบเทียบผลลัพธ์ของเครื่องคุณกับเครื่องอีกคนก็ได้ครับ

ลองเล่นกับคำสั่ง route ดู เป็น IT Support ด้วย น่าจะไม่ยากครับ