`
←  Gran Turismo 5
Logo
»

สอบถามเกี่ยวกับเกียร์หน่อยครับ

JinxE's Photo JinxE 25 Jan 2011

สวัสดีครับ ผมอยากทราบความแตกต่างของการเลือกใช้เกียร์น่ะครับ เพราะผมเคยไปดูคนเก่งๆเล่นมักจะใช้เกียร์ธรรมดาเล่นกัน ผมจึงอยากรู้ว่ามันดีกว่าเกียร์ออโต้ยังไง (เร่งดีกว่า ลดสปีดง่ายกว่า หรือไม่มีผลเลยฝีมือล้วนๆใช้แค่ให้ได้อารมณ์ที่สมจริง)ซึ่งปกติผมใช้แต่เกียร์ออโต้น่ะครับ แล้วเล่นไม่เคยจะเก่งเอาซะเลย ผมเลยคิดว่าถ้าเกียร์ธรรมดาดีกว่าจะได้ไปหัดขับแบบธรรมดา จะได้เล่นด่านหลังๆชนะบ้าง (ผมเล่นส่วนใหญ่ได้แค่ Silver เองครับ T-T)

ถ้าเกียร์ธรรมดาดีกว่า มันดีกว่าอย่างไร?และมีเทคนิคยังไงให้ขับให้เก่งๆบ้างอ่ะครับ ช่วยแนะนำที่ครับ

ขอบคุณมากครับ :)

honmaru's Photo honmaru 25 Jan 2011

ผมเล่นจอยอยู่นะครับแต่อยากจะบอกว่าถ้าเล่นเกียร์ธรรมดาได้จะดีกว่ามากๆครับเพราะมันจะมีเรื่องเทคนิคการเบรคเอนจิ้นเบรคหรือไงเนี่ยแล้วก็อื่นๆเรื่องของการลากเกียร์ไรเงี้ยอ่ะครับ ให้ผู้รู้มาเสริมอีกทีแล้วกันครับ

pulohid's Photo pulohid 25 Jan 2011

เวลาเข้าโค้งจะช่วยได้เยอะครับ

vibha's Photo vibha 25 Jan 2011

ชัดเจนเลยคือมันกว่าแน่ ๆ คับ...
แต่ข้อดีหลัก ๆ ของมันคือน่าจะเป็นตอนเข้าโค้งอะคับ
แต่ผมเล่นไม่เก่งหรอก

kero's Photo kero 25 Jan 2011

เกมสมัยก่อน เครื่อง suoer เนี่ย ผมเล่นได้อยู่นะ แบบ เกียร์ manual แต่ พอมาสมัยนี้เล่นไม่ได้แล้วแฮะ ไม่เคยลองเลยมากกว่า ขี้เกียจเปลี่ยนอ่ะ เล่น auto ก็ชนะได้เหมือนกัน ตอนเด็กๆ เพื่อนมันเล่น เกียร์ maual แล้วเราสู้ไม่ได้ก็เลยต้องมานั่งฝึก เดี่ยวนี้ แพ้ก็ช่างมัน เลยไม่อยากเล่น :o_worry:

natdemo's Photo natdemo 25 Jan 2011

ตั้งแต่ภาคแรกก็ auto มาตลอดละ ไม่เคยได้ดริฟ

JinxE's Photo JinxE 25 Jan 2011

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาตอบครับ :)
ผมไปหาข้อมูล เอนจิ้นเบรกมามีแต่ของรถจริงๆ ไม่รู้ใช้ได้รึป่าวฮะฮะ แต่ผมเคยลองเล่นเกียร์ธรรมดาแล้วนะครับ ไม่ค่อยรู้สึกได้ถึงความแตกต่างเลย(ลองเล่นด่านที่จับเวลา เวลาได้ไล่เลี่ยกับใช้ออโต้เลย ออโต้เร็วกว่านิดๆซะด้วย -*- แต่มันก็สนุกกว่าจริงนะครับ ตัวเกมมันมีบอกเกียร์ที่สมควรใช้เลี้ยวก่อนด้วย สะดวกดีครับ)

แต่มันคงแตกต่างกันที่ทางเข้าโค้งจริงๆน่ะเเหละครับ คือผมไม่รู้จังหวะว่ายังไง เปลี่ยนเกียร์ต่ำลงมาก่อน เบรก พ้นโค้งขึ้นเกียร์ เหยียบ ยังงี้หรอครับ? รบกวนพี่ๆเทพๆมาสอนหน่อยสิครับ พี่ๆถ้วยทอง ฮะฮะ (ที่ผมไม่รู้สึกแตกต่างเพราะลดเกียร์มายังไงมันก็ต้องกดเบรกเองอยู่ดี นึกว่าความเร็วจะลดให้อัตโนมัติน่ะครับ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

vip_wald's Photo vip_wald 26 Jan 2011

M/T ดีกว่าแน่นอนครับ ทั้งก่อนเข้าโค้ง และตอนออกจากโค้ง

ลองM/Tแล้วจะลืมA/Tไปเลยครับ :act_right:

UnCLe'Tonn's Photo UnCLe'Tonn 20 Feb 2011

MT ถ้าคุมดีๆ ก็ช่วยได้ครับ รถที่ไม่ค่อยแรงก็ชนะรถแรงกว่าได้ไม่ยาก (อยู่ที่การเข้าโค้งเลย)

แล้วใช้เกียรดึง รถจะสเถียรกว่าครับเวลาเข้าโค้ง โอกาสปัดมีน้อยกว่า

M มันกว่าแน่นอน แต่บางคันก็เป็น AT มาเลยนะเราปรับยังไงมันก็ไม่ยอมให้ MT อิอิ แต่รถพวกนั้นก็สเตบิลดี (รถไฟฟ้าของ มิตซู)