`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

อยากกินร้านข้าวหมูแดงที่มีหมูกรอบอร่อยๆจัง...

sax's Photo sax 17 Jan 2007

มันจะมีมั้ยครับ ที่ร้านข้าวหมูแดง ที่มีหมูกรอบอร่อยๆ ไม่แข็งไม่เหนียวอะ อยากกินมากเลยยยย :eiei

nakharin's Photo nakharin 17 Jan 2007

รู้จักแต่ข้าวขาหมูที่มีหมูกรอบอะครับ ขายแยกเป็นจาน เป็นหมูไม่ติดมัน ชื่อร้านข้าวขาหมูตรอกซุง ผมเคยไปกินหลายครั้ง(ถ้าแวะผ่านไป)
รู้สึกเวบผู้จัดการเพิ่งเอามาลงนะ ลองเข้าไปหาดูละกันครับ

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 17 Jan 2007

เด๋วกลางวันนี้จัดคิวให้พิเศษครับ หุหุ... ( ใกล้ออฟฟิสพอดีเลย) อร่อยระดับพระเจ้า อยู่ที่คลองถมใกล้ๆแยกวรจักร

Magic_Eye's Photo Magic_Eye 17 Jan 2007

ผมชอบที่ วโรชา ครับ อยู่แถวๆเอกมัยซอย 10 หมูกรอบ กรอบสุดๆ น้ำราดเป็นสีแดงรสอร่อย

กินกับเกาเหลาลูกชิ้น โอยสุดยอดดเดี๋ยวไว้ไปกินจะเอามาลงนะครับ

ohnut7's Photo ohnut7 17 Jan 2007

หิว..... อยากกินมั่ง T T ไม่น่าเข้ามาอ่านตอนนี้เลยก๊าบบบ

nonp's Photo nonp 17 Jan 2007

เข้ามาปูเสื่อรอคุณ หุหุหึหึ...

แต่ร้านป้าภา อนุสาวรีย์ ข้าวหน้าเนื้ออบไหหลำ อร่อยมากๆเลยนะครับ

ขอแนะนำเลยร้านนี้ อยู่ในตรอกติดกับแฟชั่นมอลล์ ตรงข้ามเซ็นเตอร์วัน

St@y's Photo St@y 17 Jan 2007

มากินที่หาดใหญ่นะคะ จะพาไปหม่ำ อิอิ

กินแล้วจะไม่อยากกลับบ้านเลย

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 17 Jan 2007

มาแว๊ว....

วันนี้ขออณุญาตรีวิวในกระทู้คุณ sax เลยนะครับ หุหุ... เริ่มกันเลยดีกว่า อุอุ...

สถานที่ตั้ง: บริเวณสี่แยกวรจักร ฝั่งโรงพยาบาลกลาง (สังเกตไทยธนาคารให้ดี เพราะอยู่ใกล้ๆกัน)
ส่วนเพื่อนๆน้องๆที่เดินอยู่สะพานเหล็กก็สามารถเดินจากสะพานเหล็กมาได้ครับไม่ไกลเท่าไหร่...ซัก500เมตรได้มั๊งครับ

สภาพหน้าร้านครับ ร้านนี้เป็นร้านเก่าแก่ครับ ใบประกาศจากทั้งสองสถาบัน(เชล กะ เปิบฯ)รับมาหมดแล้วแต่ไม่ยอมแปะโชว์ เป็นร้านหน้าปากซอย รูปแบบเป็นแผงธรรมด๊า... ธรรมดา... มีเจ๊แสนสวยเป็นคนสับหมูแดง หมูกรอบ(วันนี้ให้หมูกรอบผมเยอะต้องชมแกหน่อย อิอิ...)

โฉมหน้าข้าวหมูแดงร้านนี้ครับ หุหุ... สนนราคาห่อละ 30 บาท(ผมว่าแพงนะ... แต่ที่วรจักรหาอาหารราคา20บาทกินยากเหลือเกิน) แต่ถ้าท่านอยากกินแบบบ้าพลังก็สั่งcustomกับเจ๊เค้าได้ เช่น ข้าวหมูแดงใส่หมูกรอบเพิ่ม20บาท เป็นต้น

มาดูกันจ่อๆ... จุดเด่นร้านนี้ คือหมูกรอบ กุนเชียง และน้ำราดครับหุหุ... ดังนั้นแฟนๆร้านนี้จึงสั่งข้าวหมูกรอบกุนเชียงเป็นส่วนใหญ่ ส่วนหมูแดงก็อยู่ในเกณฑ์ดีครับ

หมูกรอบ: กรอบแบบทอดน่ะครับ ไม่ใช่กรอบแบบหมูย่างที่หนังจะบางๆ แต่ก็กรอบมากมาย
น้ำราด: รสชาติและความเหนียวสมดุลกันดี รสไม่หวานเจื้อย แต่มีอาวุธลับอยู่ที่กลิ่นครับ... ผมกินมาเกือบ30ปีแล้วยังแยกออกไม่หมดเลยว่าใส่อะไรลงไปบ้าง จะไปถามเจ๊แกตรงๆก็กลัวปังตอในมือเจ๊
กุนเชียง: แบบโบราณน่ะครับ หลายๆท่านคงเคยทานมาบ้างแล้ว รสชาติไปกันคนละทางกับ ส.ขอนแก่น เลย

คะแนนเอาไปเลย 8.5 ( หลายท่านคงงงว่า ทั้งๆที่รสชาติดีเยี่ยมแต่ทำไมคะแนนน้อย? ก็เพราะเสียที่บรรยากาศร้าน ความสะดวกในการจอดรถ และการบริการที่ดีแต่ไม่หรู อิอิ...)

ป.ล. วันนี้เจ๊แกมือหนักเป็นพิเศษครับ ธรรมดาข้าวจะน้อยกว่านี้นิดหน่อย
Edited by หุหุหึหึ..., 17 January 2007 - 01:23 PM.

โห น่ากินจังครับ อยากกินมากเลยครับ ถ้าขอเค้าซื้อหมูกรอบแยกน้ำตังหากได้มั้ย - -"

ps มีแผ่นที่มั้ยเนี่ย คือผมไปสะพานเหล็กบ่อยนะ ผมจะเข้าสะพานเหล็กในฝั่งต้มเลือดหมูอะ จากตรงนี้จะไปร้านข้าวหมูแดงยังไง
Edited by sax, 17 January 2007 - 02:32 PM.

อย่าไปสนความสวยงามของแผนที่ครับ... แค่ใช้งานได้ก็พอแล้ว อุอุ...

555 ขอบคุณครับ แบบนี้ไม่พลาดแน่นอน เสร็จ sax !!

ได้ลองชิมแล้ว... กรุณาแจ้งผลด้วยเด้อครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง อุอุ... เพื่อนๆน้องๆในบอร์ดจะได้ตัดสินใจถูกครับ

Guest_Zeth_* 17 Jan 2007

หุๆ ร้านข้าวหมูแดงเจ้าประจำผมนี้หน่า :aha: แต่กินทีไรกินแต่ข้าวหมูกรอบ :555
เพราะหมุกรอบเขากรอบจริงๆครับ ลองไปกินดูครับรับประกันความอร่อย :wow

GoRiLLaZ's Photo GoRiLLaZ 18 Jan 2007

ร้านไหนอาหารอร่อยๆ มักจะใช้ช้อนส้อมแบบในรูปแหะ

ohnut7's Photo ohnut7 18 Jan 2007

มีโอกาสจะไปลองครับ ช่างน่ากินจริงๆ ขอบคุณก๊าบสำหรับรูป

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 19 Jan 2007

หรอยแรง

sax's Photo sax 24 Jan 2007

ไปกินมาแล้วคับ อร่อยจิงๆเลย หมูกรอบเทพเจ้า... กินไปตั้ง 3 จาน - -"

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 24 Jan 2007

เที่ยงนี้ผมก้ไปกินมาเด้อ... คุณsaxเห็นคนหล่อๆใส่เสื้อโปโลชมพูบ่ครับ หุหุ...

Guest_ผู้มาเยือน_* 30 Jan 2007

ย้อนไปสักห้าสิบปีก่อนมีร้านข้าวหมูแดงที่เคยดังมากๆแถวเยาวราช ขายอยู่ใต้โรงหนังนาครสนุก(ซอยข้างๆโรงแรมแกรนด์ไชน่า)ซึ่งรื้อทิ้งไปแล้ว ใช้ชื่อว่า "ข้าวหมูแดงนายฮุย นาครสนุก" สังเกตคำว่า "นาครสนุก" เป็นชื่อเดียวกับร้านที่วรจักรนะครับ แต่ร้านวรจักรนี้ไม่ใช่ต้นตำรับ "ข้าวหมูแดงนายฮุย" จึงไม่(กล้า)นำชื่อนายฮุยมาใช้ แล้วร้านนายฮุยไปอยู่ที่ไหนซะล่ะ??

น้อยคนครับที่รู้ ส่วนใหญ่ร้านนี้จะขายเฉพาะขาประจำเท่านั้น ถ้าเพื่อนๆสนใจจะไปชิมข้าวหมูแดงนาครสนุกของแท้และดั้งเดิม (ตอนนี้เป็นรุ่นลูกขายแล้ว) ไปไม่ยากครับ..

สมมติว่าไปยืนหน้าภิรมย์พลาซ่าตรงสะพานเหล็กนะครับ มองไปฝั่งตรงข้ามจะเป็นถนนข้างๆห้างเมอรี่คิงส์ เดินเข้าไปเลยครับพอผ่านร้านหนังสือแพร่พิทยาขวามือเลยไปนิดหน่อยจะมีซอยอยู่ เข้าไปประมาณสิบก้าว จะถึงร้านข้าวหมูแดงนายฮุยครับ ถ้าชัวร์อย่าไปเกินบ่ายสาม..

เรื่องรสชาติไม่ขอพูดถึงนะครับ ต้องลองไปชิมเองแล้วจะรู้ว่า ของแท้ กับ ของเทียม ต่างกันอย่างไร..(ส่วนตัวผมเลิกกินเจ้าอื่นไปนานแล้ว) จานละ 40.- พิเศษ 50.- ครับ

oct13's Photo oct13 02 Feb 2007

ไปชิมมาแล้ว ครับ อร่อยมากครับ
ขอบคุณมาก ที่แนะนำ ครับ :explain