`
←  << KINECT >>
Logo
»

dashboard ǵ仨з...

guyya's Photo guyya 22 Dec 2010

อันนี้เป็นการถามความเห็นนะครับ

ผมเชื่อว่าได้นะ แต่ก็ไม่รู้มันจะไปติดปัญหาตรง กล้องของ Kinect ถูกออกแบบให้ รองรับการใช้งานระยะใกล้ลงไหม แต่ผมเชื่อว่า dashboard นั้นพร้อมที่จะเขียนให้ใช้ระยะใกล้ลงนะ

การออกแบบให้ใช้ห้องใหญ่ๆ เพื่อเล่น kinect นี่เหมาะกับบ้านใหญ่ หรือพวกที่อยู่ออกไปนอกเมืองซึ่งที่ดินราคาไม่แพงเหมือนในเมือง แต่ในโลกความเป็นจริงๆ เมืองใหญ่ๆ อย่างกรุงเทพ, ญี่ปุ่น, สิงคโปร, ฮ่องกง ล้วนแต่มีระยะจาก kinect ถึงตัวผู้เล่นในการเล่นเกม น้อยกว่า ที่ kinect ระบุทั้งนั้น

ผมว่าถ้าอัพเดท ให้ใช้ระยะได้น้อยลงนะ จาก 6-8 ฟุต -> 4-6 ฟุต ได้นะ จะดีไม่น้อยเลย สำหรับ คนในเมืองที่มีพื้นที่คับแคบน่ะครับ

หมายเหตุ ขอแก้ไขหัวข้อ. เพราะมีคนอ่านแล้วเข้าใจผิด จริงๆ คือใช้พื้นที่เท่าเดิมนะ แต่ระยะจาก kinect ถึงผู้เล่นสั้นลงเป็น 4-6 ฟุต แทนที่จะเป็น 6-8 ฟุต แต่ผู้เล่นยังคงวาดแขน วาดขา ได้เท่าเดิม นะครับ ไม่ได้ใช้พื้นที่น้อยลง
Edited by guyya, 22 December 2010 - 10:47 PM.

gorath's Photo gorath 22 Dec 2010

ปัญหาเรื่องระยะคงเกี่ยวกับ focus กล้องมากกว่ามั๊งครับ เดานะ...

stillenigma's Photo stillenigma 22 Dec 2010

อาจจะได้ก็ได้นะครับแหะๆ ได้แต่หวังกันไป :cat_dance:

Tatasaray's Photo Tatasaray 22 Dec 2010

ผมว่า รุ่นถัดไปหรือการเปลี่ยนแปลงครั้งต่อไป จะเป็นการใช้พื้นที่เยอะขึ้นมากกว่าสิครับ
เพราะเท่าที่เล่น พื้นที่ตอนนี้มันก็เหมาะสมดี แต่ถ้าไปได้พื้นที่มาเพิ่ม นี่เล่นมันขึ้นแน่เลยครับ
แต่จริงๆแล้ว พื้นที่เท่านี้ก็ดีแล้วละครับ ถ้าน้อยกว่านี้มันคงจะเหมือนยืนอยู่กับที่ ไม่ได้เป็นพื้นที่ 3 มิติจำลองล่ะครับ
หลายๆเกมก็ไม่ได้ใช้พื้นที่เยอะมากนะครับ

xStudio's Photo xStudio 22 Dec 2010

ใช้พื้นที่น้อยลง อาจจะสนุกน้อยลงนะผมว่า

peXXeq's Photo peXXeq 22 Dec 2010

มันน่าจะเป็นแล้วแต่เกมส์นะ ถ้าเกมส์ที่จับทั้งตัวก็ยืนไกล

ถ้าเกมส์จับหน้าตา จับนิ้วมือ ก็มานั่งใกล้ๆ

guyya's Photo guyya 22 Dec 2010

โทษทีคร้ับ ที่ทำให้ความเห็น 4-5 เข้าใจคำถามผมผิด ผมหมายถึงว่า ใช้ระยะจาก kinect ถึงผู้เล่นให้สั้นลง เป็น 4-6 ฟุตแทน ที่จะเป็น 6-8 ฟุตครับ

แต่ยังคงใช้พื้นที่ในการเล่นเท่าเดิม หรือมากกว่าเดิืมก็ได้ จะได้กวาดแขน ขา ได้เต็มวงสวิงมากขึ้น เพราะเราได้ระยะจากจอถึงผู้เล่นเพิ่มขึ้นมาอีก 2 ฟุตนะครับ

guyya's Photo guyya 23 Dec 2010

View Postgorath, on 22 December 2010 - 11:36 AM, said:

ปัญหาเรื่องระยะคงเกี่ยวกับ focus กล้องมากกว่ามั๊งครับ เดานะ...

ผมว่า มันเป็นเลนส์ fix นะ ระยะโฟกัสน่าจะ 1 m ถ้า 4 ฟุตก็เมตรกว่าๆ น่าจะชัดเจนแล้ว
ผมเชื่อว่าที่ตัว kinect เองเล่นได้ตั้งแต่ 1m หรือ 4 ฟุตขึ้นไปอยู่แล้ว แต่ที่เขาอยากให้เป็น 6 ฟุตก็เพราะว่า เขาป้องกันไม่ให้ผู้เล่น ล้มไปด้านหน้าแล้วไปชนทีวี แล้วทีวีตกใส่ตัวคนเล่น เป็นอันตราย แล้วหาเรื่องฟ้องร้อง M$ ว่าเป็นเหตุให้เขาบาดเจ็บ ยิ่งสมัียนี้ไม่ว่าที่ไหน แม่ก็ฟ้องร้องกันอุตลุตอยู่แล้ว เลยเว้นระยะ ให้คนสูง 6-8 ฟุตเวลาล้มควำลงไปจึงไม่ชน TV จนล้ม แล้วก็ไม่ต้องมาฟ้องร้องกัน

View Poststillenigma, on 22 December 2010 - 12:37 PM, said:

อาจจะได้ก็ได้นะครับแหะๆ ได้แต่หวังกันไป :cat_dance:
ผม ว่าถ้าคนบ่นกันเยอะๆ M$ ก็น่าจะยอมให้ได้นะ

FONGBEER's Photo FONGBEER 24 Dec 2010

ผมว่า มันคงไม่คำนวน ระยะ สำหรับคนพื้นที่น้อยหรอก

มันน่าจะคำนวน ความสมบรูณ์ ของตัวอุปกรณืเป็นหลักมมากกว่า

แต่ ถ้าใกล้ๆไป ผม กลัวเตะทีวีอะ :o_worry:

guyya's Photo guyya 07 Jan 2011

หลังจากเมื่อวาน ซื้อ Kinect มาลองแล้วครับ
พบว่า เวลาดูาพจากกล้องแล้ว มันเป็นข้อจำกัดที่อุปกรณ์จริงๆครับ

คือเลนส์มันน่าจะเป็นแบบ fix ดังนั้น ถ้ายืนใกล้ไปก็นะ จะไม่เห็นหมดทั้งตัว แต่เวลาเล่นเกมบางแบบ มันก็ควรเห็นทั้งตัวนี่นะ
สรุปว่า มันทำไม่ไ้ด้หรอกครับ นอกเสียจากว่าจะมี kinect ที่ออกแบบมาให้เลนส์มันใช้งานได้ใกล้กว่านี้ อาจจะเรียกว่า kinect short อะไรทำนองนี้