`
←  HTPC and HD Media Box Club
Logo
»

Media Box ¹ѹҹǡ mkv Ѻ...

sax's Photo sax 06 Jun 2010

ถ้าเป็นพวกอนิเมชั่นแฟนซับที่ทำออกมาเป็น mkv เครื่องมันจะอ่านซับไทยได้มั้ยครับ เพราะผมเห็นบางเจ้าเค้าใช้ฟอนท์พิเศษน่ะครับ.. คาใจตรงนี้มากๆ yoyo_35.gif

X-Sy's Photo X-Sy 06 Jun 2010

อ่านได้หมดนะครับ font พิเศษนี่ sub แยก หรือ ฝังครับ ถ้า sub แยก แกะออกมา edit เองได้เลยครับ ผ่าน notepad ธรรมดานี่แหละ save เป็น font thai ตามสะดวก

Burm's Photo Burm 06 Jun 2010

น่าจะหมายถึงพวก ssa sub ครับ
ที่มันจะมี animation บ้าง เปลี่ยนสี style บ้าง
แต่ไม่แน่ใจว่าพวก media box จะอ่านได้ไหมนะ

ain's Photo ain 06 Jun 2010

QUOTE(Burm @ Jun 6 2010, 12:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าจะหมายถึงพวก ssa sub ครับ
ที่มันจะมี animation บ้าง เปลี่ยนสี style บ้าง
แต่ไม่แน่ใจว่าพวก media box จะอ่านได้ไหมนะ

มันยังไงหรือครับน้าเบิ้ม!!??

หมายถึง

1.ในเรื่อง เรื่องนึง ฟอนท์มันมีเปลี่ยนรูปแบบ สลับไปมาอยู่ตลอดทั้งเรื่อง โดยทั้งหมดเป็นนามสกุล ssa

หรือว่า

2.เรื่องนึง ใช้ฟอนท์นั้นๆ สีนั้นๆ ไปตลอดทั้งเรื่อง โดยเป็นนามสกุล ssa

ถ้าเป็นแบบข้อ 1 ผมยังไม่เคยเห็นอ่ะ แต่ถ้าเป็นแบบข้อ 2 .....

ส่วนมากก็จะอ่านได้หมดนะ ทั้งนามสกุล ssa srt แล้วก็ idx/sub

ต่างกันที่ บางรุ่นบางยี่ห้อ จะอ่านได้แต่้ซับแยก บางรุ่นก็อ่านได้แต่ซับฝัง(ซับที่มัดรวมมาในไฟล์ mkv)

สำหรับผม ใช้ playon อยู่ มันอ่านได้หมดอ่ะครับ!!

ยกเว้นถ้าเป็นข้อ 1 ผมยังไม่เคยเจออ่ะครับ!!!??

Avant-garde's Photo Avant-garde 06 Jun 2010

QUOTE(ain @ Jun 6 2010, 01:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันยังไงหรือครับน้าเบิ้ม!!??

หมายถึง

1.ในเรื่อง เรื่องนึง ฟอนท์มันมีเปลี่ยนรูปแบบ สลับไปมาอยู่ตลอดทั้งเรื่อง โดยทั้งหมดเป็นนามสกุล ssa

หรือว่า

2.เรื่องนึง ใช้ฟอนท์นั้นๆ สีนั้นๆ ไปตลอดทั้งเรื่อง โดยเป็นนามสกุล ssa

ถ้าเป็นแบบข้อ 1 ผมยังไม่เคยเห็นอ่ะ แต่ถ้าเป็นแบบข้อ 2 .....

ส่วนมากก็จะอ่านได้หมดนะ ทั้งนามสกุล ssa srt แล้วก็ idx/sub

ต่างกันที่ บางรุ่นบางยี่ห้อ จะอ่านได้แต่้ซับแยก บางรุ่นก็อ่านได้แต่ซับฝัง(ซับที่มัดรวมมาในไฟล์ mkv)

สำหรับผม ใช้ playon อยู่ มันอ่านได้หมดอ่ะครับ!!

ยกเว้นถ้าเป็นข้อ 1 ผมยังไม่เคยเจออ่ะครับ!!!??

หมายถึง font karaoke ครับ หรือ font ที่เป็น animation

เช่น มี effect แตก ขยับ โยกซ้ายขวา หรือ font รูปร่างแปลกๆ

ผมเข้าใจว่า พวก media box คงจับเอาเป็น default font หมดนะ ประหยัดแรง cpu

sax's Photo sax 06 Jun 2010

หมายถึงฟอนท์มันอาจจะเป็นตัวหนาๆ สีสวยๆไรแบบนี้น่ะครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 07 Jun 2010

อนิเมชั่นผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นพวกหนังการ์ตูนใช่ปะคับ ที่คนทำเขามาแปลซับกันเอง ถ้าใช่ก้อ่านไทยได้ไม่มีปัญหาอะคับ

numgamer's Photo numgamer 07 Jun 2010

ถ้า font ที่สีแปลกๆ สวยๆนี่ผมว่าน่จะเป็น ซับฝังนะครับ พวกแฟนซับทั้งหลายแหล่

ตอนนี้ที่ผมเล่น playon อยู่ ซับแยกทั้งหลายตอนนี้ยังไม่เห็นมีตัวไหนที่อ่านไม่ได้เลยอะคับ อ่านได้หมดทุกตัว
แต่บางตัวอาจจะต้องเอามาแปลงหน่อยเท่านั้นเอง

sax's Photo sax 09 Jun 2010

Avatar.2009.BluRay.1080p.DTSHD.BD25-EuReKA.iso

ไฟล์แบบนี้อ่านได้มั้ยครับ

numgamer's Photo numgamer 10 Jun 2010

QUOTE(sax @ Jun 9 2010, 05:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Avatar.2009.BluRay.1080p.DTSHD.BD25-EuReKA.iso

คิดว่าได้นะคับ แต่ยังไม่เคยลอง
เคยแต่ลองที่เป็น folder BDMV อะ
แต่ก็คงไม่เห็นเมนูนะครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 10 Jun 2010

QUOTE(sax @ Jun 9 2010, 05:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ยังไม่เคยลอง BD ISO เหมือนกันครับ ลองแต่ BD Folder เล่นได้ครับแต่ไม่แสดงเมนูของแผ่น BD ครับ

polperfect's Photo polperfect 11 Aug 2010

ตอนนี้ผมใช้ playon Hd อยู่นะครับ สำหรับอนิเมะที่มีแฟนซับทำส่วนใหญ่จะเป็นซับฝังในไฟล์จะอ่านได้หมดครับ

แต่บางเรื่องที่ใช้ไฟล์ซับแยกเวลาเปิดแล้วเป็นาษาต่างดาวครับ (ไฟล์ซับเป็นไฟล์ xxx ครับ) ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 11 Aug 2010

View Postpolperfect, on 11 August 2010 - 11:39 AM, said:

ตอนนี้ผมใช้ playon Hd อยู่นะครับ สำหรับอนิเมะที่มีแฟนซับทำส่วนใหญ่จะเป็นซับฝังในไฟล์จะอ่านได้หมดครับ

แต่บางเรื่องที่ใช้ไฟล์ซับแยกเวลาเปิดแล้วเป็นาษาต่างดาวครับ (ไฟล์ซับเป็นไฟล์ xxx ครับ) ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

ถ้าตอนแรกตั้งเป็น UTF ให้ลองแก้เป็น TIS ดูครับ

Roxman's Photo Roxman 22 Apr 2011

ҫѺš ҹҨ繫ѺẺѧФѺ

ͧ¹ ҹͺФѺ

˹ѧҹ͡ ǡҨ Ѿѹ͹ ...

bluray-project's Photo bluray-project 09 Jan 2012

SRT ,SSA տ͹¡ҡ image subtitle ǡ idx/sub , pgs ФѺ