`
←  HTPC and HD Media Box Club
Logo
»

ͧ PLAYON!HD ˹¤Ѻ

info's Photo info 28 Apr 2010

ไฟล์หนังจะเอาใส่ HDD ต้องถาม HDD มาต่อคอมเพื่อโหลดลงใช้ไหมครับ
ตัว PLAYON!HD นี้มันจะอัพสเกลให้กับไฟล์หนังทุกไฟล์ที่เราเปิดหรือไม่อย่างเช่น หนัง VCD เนี้ยมันจะชัดกว่าดูผ่าน เครื่อง VCD ทั่วไปหรือครับ
คุณาพเสียงที่ออกมามันจะอัพให้หรือเปล่าครับหรือแบบเดิมตามต้นฉบับ
ถามแค่นี้ก่อนนึกไม่ออกครับว่าจะถามอะไรอีก

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 28 Apr 2010

QUOTE(info @ Apr 28 2010, 09:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไฟล์หนังจะเอาใส่ HDD ต้องถาม HDD มาต่อคอมเพื่อโหลดลงใช้ไหมครับ
ตัว PLAYON!HD นี้มันจะอัพสเกลให้กับไฟล์หนังทุกไฟล์ที่เราเปิดหรือไม่อย่างเช่น หนัง VCD เนี้ยมันจะชัดกว่าดูผ่าน เครื่อง VCD ทั่วไปหรือครับ
คุณาพเสียงที่ออกมามันจะอัพให้หรือเปล่าครับหรือแบบเดิมตามต้นฉบับ
ถามแค่นี้ก่อนนึกไม่ออกครับว่าจะถามอะไรอีก

รุ่นใหญ่่ มันมีฟังชั่นโหลดบิท สั่งโหลดจากทางนั้นก็ได้ครับ หรือเอา external ต่อแล้วก๊อบไฟล์ใส่ HDD ข้างในก็ได้เหมือนกัน
อัฟสเกลให้ครับ แต่ทุกไฟล์รึเปล่าไม่แน่ใจ ถ้าวีซีดีผมว่าาพไม่ต่างกับดูผ่านเครื่องเท่าไรอะครับ ถ้าจำไม่ผิดอัฟสเกลแค่ดีวีดี

หวดเลยคุ้มราคา สมมุติซื้อมาลองแล้วไม่ถูกใจจริงๆก็ปล่อยได้ไม่ยากครับ ขาดทุนไม่น่าเกิน 500 แต่ไม่ค่อยเห็นคนปล่อยกันเท่าไรนะ นานๆๆจะเห็นซะที แสดงว่าของเค้าดีจริงๆ lol.gif

PingKo's Photo PingKo 28 Apr 2010

สนอยู่เหมือนกัน ถ้าตังเหลือ จะซื้อมาเก็บไว้สักตัว

sax's Photo sax 28 Apr 2010

มันดูพวก mkv ซับไทยได้จิงปะัคับ ลังเลตรงนี้แหละไม่กล้าซื้อ

โหลดการ์ตูนซับไทยแบบ HD เป็น mkv หมดเลยอะ กลัวซับไม่ขึ้น

tappoko's Photo tappoko 28 Apr 2010

รู้สึกว่า .mkv ต้องมีคนฝังให้ และก็มีตัว sub แยก ตรงนี้ผมทำไม่เป็น ซึ่งวิธีการทำ ฝัง รู้สึกจะยากด้วย มันจะขึ้นไม่ตรงกับาพ

guest_james's Photo guest_james 28 Apr 2010

QUOTE(sax @ Apr 28 2010, 11:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันดูพวก mkv ซับไทยได้จิงปะัคับ ลังเลตรงนี้แหละไม่กล้าซื้อ

โหลดการ์ตูนซับไทยแบบ HD เป็น mkv หมดเลยอะ กลัวซับไม่ขึ้น

ดูได้จริงนะครับ yoyo_56.gif

mkv เป็นตัว container ในนั้นจะมีาพเสียงซับอยู่ครับ
ถ้าไม่มีซับไทย เราเพิ่ม .idx+.sub ข้างนอกก้อได้ครับ โดย rename ให้ชื่อเหมือนกับชื่อไฟล์ mkv ครับ
แต่มันต้องปรับมาให้ตรงกับาพแล้วนะ
Edited by Guest_เจมส์, 28 April 2010 - 11:17 PM.

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 28 Apr 2010

เรื่องซับไทยไม่มีปัญหาครับ อ่านได้หมดอยู่แล้วครับ ส่วนอัปเสกลก็อัปให้ครับ แต่ว่าถ้าต้นฉบับมาไม่ดีอัปมาแล้วมันก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไรครับ

snakeheads's Photo snakeheads 28 Apr 2010

ถามหน่อยครับ คือที่บ้านมีชุดโฮมของ Pioneer ที่ซื้อมานานแล้วอ่ะครับ แล้วด้านหลังมีช่องต่อ Optical พอดี

ผมสามารถนำสาย Optical มาต่อกับ PlayonHD เข้ากับเครื่อง Pioneer แล้วมันจะให้เสียง 5.1 ได้เลยป่ะครับ?

ปล. ช่วยแนะนำสาย Optical ที่ดีๆหน่อยครับ ใครพอจะมียี่ห้ออะไรแนะนำไหมครับ

yippie's Photo yippie 29 Apr 2010

ต่อได้เลยครับ 5.1 แน่นอนครับ ผมใช้อยู่ แล้วไปเซ็ตที่ play on ด้วยครับ ธรรมดาจะปล่อยเสียงมากับ HDMI ครับ
ส่วนสาย optical ผมว่าซื้อแบบธรรมดาก็ได้ครับเพราะเป็น digital อยู่แล้วครับไม่ต้องเอาแพงเหมือนพวก coax ครับ yoyo_56.gif
QUOTE(snakeheads @ Apr 28 2010, 11:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับ คือที่บ้านมีชุดโฮมของ Pioneer ที่ซื้อมานานแล้วอ่ะครับ แล้วด้านหลังมีช่องต่อ Optical พอดี

ผมสามารถนำสาย Optical มาต่อกับ PlayonHD เข้ากับเครื่อง Pioneer แล้วมันจะให้เสียง 5.1 ได้เลยป่ะครับ?

ปล. ช่วยแนะนำสาย Optical ที่ดีๆหน่อยครับ ใครพอจะมียี่ห้ออะไรแนะนำไหมครับ

numgamer's Photo numgamer 29 Apr 2010

ผมต่อกับ coax วันนี้เปิดดู Avatar แบบ Bluray 42g โหหห เสียงกระหึ่มมากๆๆๆๆ เลยอะ หุหุ

FD1's Photo FD1 29 Apr 2010

ผมขอถามต่อหน่อยครับ

อยากทราบว่าตัวใหญ่กับตัวเล็กแตกต่างกันยังไงอ่ะ

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 29 Apr 2010

ตัวใหญ่ โหลดบิทได้ ใส่ HDD3.5 ได้1ลูก มีพัดลมระบายความร้อน

สิ่งพวกนี้ตัวมินิไม่มีครับ นอกนั้นทุกอย่างเหมือนกันหมดครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 29 Apr 2010

ตัวเล็กมีข้อดีคือมันเล็ก พกไปไหนมาไหนได้ แต่โดนตัดช่อง Coxial ออกไปด้วย ใส่ HDD ข้างในไม่ได้ โหลดบิตไม่ได้ ช่อง Card Reader ไม่มี เหมาะสำหรับท่านที่ไม่ต้องการใส่ HDD ข้างในอาจจะใช้ HDD 2.5 นิ้วหรือ Flash Drive มาเสียบเพื่อดูหนัง ดูเสร็จลบทิ้ง

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 29 Apr 2010

อ่อ ใช่ๆตามที่คุณอาทว่ามาเลย yoyo_51.gif

Machismo's Photo Machismo 30 Apr 2010

QUOTE(yippie @ Apr 29 2010, 12:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่อได้เลยครับ 5.1 แน่นอนครับ ผมใช้อยู่ แล้วไปเซ็ตที่ play on ด้วยครับ ธรรมดาจะปล่อยเสียงมากับ HDMI ครับ
ส่วนสาย optical ผมว่าซื้อแบบธรรมดาก็ได้ครับเพราะเป็น digital อยู่แล้วครับไม่ต้องเอาแพงเหมือนพวก coax ครับ yoyo_56.gif

แล้วผมควรตั้งค่า Audio ในเมนูของ PalyOn อันไหนคับระหว่าง SPDIF LPCM กับ SPDIF RAW
แล้วSPDIF LPCM กับ SPDIF RAW แตกต่างกันอย่างไรคับ แล้วในคู่มือบอกว่า Choose between
HDMI LPCM / HDMI RAW / SPDIF LPCM / SPDIF RAW. In raw mode,Dolby Digital, DTS,
or MPEG sound can be bypassed to the HDMI TV or Digital amplifier.
หมายความว่าอย่างไรคับ
ขอบคุณคับ

X-Sy's Photo X-Sy 30 Apr 2010

SPDIF RAW ตัวเครื่องจะส่งสัญญาณเสียงไปให้ ชุด home ถอดรหัสโดยที่ไม่มีการบีบอัด เสียงที่ได้จะเป็น DTS 5.1 เต็ม ๆ แต่ก็มีข้อเสียคือถ้าเลือกแบบนี้แล้วเล่นพวก file mp3 หรือพวก 2 ch เสียงอาจจะไม่ออกครับ แต่ถ้าชุด home หรือ avr ถอดได้อยู่แล้ว เลือก SPDIF RAW เลยครับ

Machismo's Photo Machismo 30 Apr 2010

QUOTE(X-Sy @ Apr 30 2010, 12:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
SPDIF RAW ตัวเครื่องจะส่งสัญญาณเสียงไปให้ ชุด home ถอดรหัสโดยที่ไม่มีการบีบอัด เสียงที่ได้จะเป็น DTS 5.1 เต็ม ๆ แต่ก็มีข้อเสียคือถ้าเลือกแบบนี้แล้วเล่นพวก file mp3 หรือพวก 2 ch เสียงอาจจะไม่ออกครับ แต่ถ้าชุด home หรือ avr ถอดได้อยู่แล้ว เลือก SPDIF RAW เลยครับ

ขอบคุณมากคับ

snakeheads's Photo snakeheads 30 Apr 2010

ขอบคุณสำหรับความรู้และ้ข้อมูลครับ ^^

ไว้ไปหาซื้อสาย opt มาต่อเพิ่ม อิอิ

guest_james's Photo guest_james 30 Apr 2010

ถ้าใช้ playon ตัวใหญ่ ลองซื้อสาย coax Canare มาดูครับราวๆ เส้นละพัน เสียงต่างจาก optical เยอะนะครับ (optical เสียงมันจะแบนๆ)

snakeheads's Photo snakeheads 02 May 2010

QUOTE(Guest_เจมส์ @ Apr 30 2010, 10:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าใช้ playon ตัวใหญ่ ลองซื้อสาย coax Canare มาดูครับราวๆ เส้นละพัน เสียงต่างจาก optical เยอะนะครับ (optical เสียงมันจะแบนๆ)

ขอบคุณที่แนะนำครับ ^^

แต่เผอิญเครื่องเล่นที่บ้านไม่มีช่องต่อ coax อ่ะครับ เลยว่าจะหาสาย optical มาใช้แทน อิอิ