`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

สวัสดีครับ วันนี้ผมมา สอนลง Linux ครับผม

supernamax's Photo supernamax 24 Mar 2007

บรอด นี้ กำลัง จะ คึก คัก แล้ว ครับ คุณ บ๊อง :555

Piyawat19's Photo Piyawat19 19 Apr 2007

iloveps3

supernamax's Photo supernamax 09 Jun 2007

มาดูทีไร ได้ความรู้เพิ่มขึ้น ทุกทีเลย :love

Cluangar's Photo Cluangar 07 Sep 2007

:555 เมื่อวานได้เครื่องจากคุณโจมาแล้ว :mad HDCP ของ ps3 ทำพิษใช้กับ lcd monito ไม่ได้ เลยต้องไปต่อกับ TV แทน :cry แต่ไม่เป็นไรยังไงก็จับลง fedora ได้ ถ้าได้ความยังไงจะมาบอกกล่าวกันในนี้ครับ :explain

Cluangar's Photo Cluangar 07 Sep 2007

:ohno Fedora6 ลงเต็มๆใหญ่ไปเก็บเกือบเต็มที่ 9GB ที่ PS3 จัดให้แถม wifi ยังใช้ไม่ได้ เลยต้องเปลี่ยนแผนกลับมาลอง YDL ตอนนี้กำลัง down Verion 5.0.2 ถ้า down เสร็จคงได้สนุกต่อ :555

Cluangar's Photo Cluangar 09 Sep 2007

:her เมื่อคืนก่อนลง vlc กับ mplayer บน ydl5 เรียบร้อยแล้วครับ แต่ test mkv 720P ยังไม่ work เท่าไรต้องรอให้ใช้ 7 core ที่เหลือทำงานก่อนหรือ VGA ของ ps3 ทำงานได้มากกว่านี้(ปัจจุบันยังขี้เกียจ ไม่ยอมช่วยแบ่งเบาภาระ cpu) พอดี ผม test ผ่าน remote vncserver เลยลองไม่ค่อยถนัด :555 หรือมีใครใจดีแจก lcd monitor step ต่อไปคง custom compile kernel ให้สามารถใช้อุปกรณ์ได้หลากหลาย ถ้าใครสนใจ step ติดตั้ง vlc กับ mplayer ผ่าน yum ดูตาม link ได้ http://tictech2.blogspot.com/2007/01/insta...-yellowdog.html ไว้มีเวลาเมื่อไรจะเขียนวิธีติดให้ครับ ส่วนความเห็นต่อประสิทธิภาพ ps3 เมื่อ run linux ถือว่าสอบผ่านครับไม่ช้าถ้ายังไม่ over memory ydl มันเจอ ram ให้ใช้ได้แค่ 196MB ไม่รู้โดนอมไป 60MB คาดว่า Hyperviser คงออมไป ส่วน swap คงช่วยได้ทำให้ linux ไม่ hang ง่ายๆแต่จะอืดมาก คิดว่าคงต้องหา 7200RPM มาใช้แทนหรืออาจต้อง mod พวก HDD แบบที่ใช้ memory มาใส่ทางช่อง usb แล้ว custom kernel ให้ใช้ได้(ยังไม่ได้ลองว่า kernel ที่ ydl ให้มาเห็น USB HDD หรือไม่) แต่คงติดคอขวดที่ usb แทนแต่ยังไงก็น่าจะเร็วกว่าไม่ทำอะไรเลย หรือสุดท้ายรอใคร mod เพิ่ม ram ได้ :555 (ถึงเพิ่มได้ เม็ด ram ท่านก็ประหลาดจังหาเทียบถ้าจะยาก)

Cluangar's Photo Cluangar 11 Sep 2007

:explain เรียกน้ำย่อย ในที่สุดก็ไม่ต้องมี HD TV :555 เล่นมันบน TV ปรกตินี่แหละ(ทำให้เล่นจนได้) ภาพตัวอย่างนี้แสดง load cpu ขณะเล่น Mplayer กับ file xvid บน TV 34" ผ่าน สาย composite แต่ภาพนี้ผมใช้ vnc remote ไปดู load เลยไม่เห็นภาพที่เล่นหนัง(เล่นหนังออกจอ TV ด้วยพร้อมๆกัน) ขณะทำงานได้แค่ 2 core ที่เหลือ sony กั๊ก core ที่เหลือเลยขี้เกียจทำงานอยู่ แถม RSX ก็ไม่ได้ช่วยแบ่งเบาภาระ

เวรกรรม รูปไม่ขึ้นไว้ไปเขียนที่ web ตัวเองก็ได้ :angry

View PostCluangar, on Sep 11 2007, 01:51 PM, said:

:explain เรียกน้ำย่อย ในที่สุดก็ไม่ต้องมี HD TV :555 เล่นมันบน TV ปรกตินี่แหละ(ทำให้เล่นจนได้) ภาพตัวอย่างนี้แสดง load cpu ขณะเล่น Mplayer กับ file xvid บน TV 34" ผ่าน สาย composite แต่ภาพนี้ผมใช้ vnc remote ไปดู load เลยไม่เห็นภาพที่เล่นหนัง(เล่นหนังออกจอ TV ด้วยพร้อมๆกัน) ขณะทำงานได้แค่ 2 core ที่เหลือ sony กั๊ก core ที่เหลือเลยขี้เกียจทำงานอยู่ แถม RSX ก็ไม่ได้ช่วยแบ่งเบาภาระ

เวรกรรม รูปไม่ขึ้นไว้ไปเขียนที่ web ตัวเองก็ได้ :angry

ShamelesSz's Photo ShamelesSz 13 Sep 2007

[b][font=Arial Black] ง่ะ :explain

Cluangar's Photo Cluangar 27 Sep 2007

Link ไปดูรูปหน้าจอ linux on PS3 ครับ :aha: Webboard Worldsen-sen

foxhound's Photo foxhound 21 Oct 2007

มีใครเคยลองubuntu linuxดูบ้าง ubuntu ลงง่ายนะเคยใช้กับpcมันจัดการให้หมดเลย ดิสโทรมันคอมแพทเทเบิ้ลกับเดอเบียนลินุกซ์ด้วย

onetake's Photo onetake 22 Apr 2009

ขอบคุณคับ

butabuta's Photo butabuta 10 Dec 2009

dgo

dgo

987654321's Photo 987654321 06 Jun 2010

thank you