`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ҡҺҤ㹡ҧкҹ굤Ѻ

aun106's Photo aun106 16 Mar 2010

อยากทราบราคาที่จ้างมาวางระบบร้านเน็ต น่ะ ครับ อยากผมมี 15 เครื่องเขาจะคิดยังไงเหรอครับ
เเล้วใครพอทราบหรือเเนะนำบริษัทที่ไว้ใจได้ในการวางระบบ ก็ดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะ ครับบบบ

KaNom's Photo KaNom 17 Mar 2010

ทำเองดีกว่ามั้งครับ เวลามีปัญหาจะได้แก้เองได้

ถ้าเป็นระบบ wifi ง่ายมากครับ ทำตามคู่มือก็เสร๊จแล้วแล้วครับ แต่ถ้าlanก้ต้องตั้งค่าเองให้เป็นครับ จริงๆมันไมยากนะครับ

ปล.ไม่รู้ร้านnetเด๊ยวนี้เป็น wifi หรือ lan

aun106's Photo aun106 17 Mar 2010

ผมเป็น lan น่ ะครับ

KaNom's Photo KaNom 17 Mar 2010

ถ้างั้นก็ต้องมี ตัว hubซื้อซัก 24portก็ได้มั้งครับ แล้วก็routerตัวนึง สายlan อีก15เส้น ขนาดเท่าไหร่ก็วัดเอาแล้วไปสั่งร้านที่พันทิพย์

วิธ๊ทำก็เอาคร่าวๆนะ ครับ เอาrouterเสียบกับHub แล้วเร้าก็เข้าไปset router วิธีเข้าrouterก็ 192.168.0.1[พิมพ์ที่หน้า IE นะครับ จิงคู่มือมันก็บอกนะ] หรือไม่ก็ 192.168.1.1 มันมีบอกไว้ที่ตัวrouterเลย pass ก็ admin กับ admin เราก็เข้าไปตั้งค่าinternet ใส่ user กับ pass จบแล้วมั้งครับ

ทีนี้ก็ตั้งวงแลนให้เป็นชื่อเดียวกันทั้งหมดทุกเครื่อง แค่นี้ก็น่าจะเห้นกันหมด แต่โดยมากชอบมีปัฐหามองไม่เป้นก็ให้ลอง restart เครื่องดูบางทีก็เห็นเลย

แต่ถ้าคิดจะจ้าง ลองไปดุที่เวบ http://www.adslthailand.com/ น่าจะมีคนรับทำนะ
Edited by KaNom, 17 March 2010 - 02:46 PM.