`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ͺͧ ˹¤Ѻ (...

tsigalko's Photo tsigalko 27 Feb 2010

ตอนนี้ผมใช้ Canon IP4680 คับเอามาสกรีนแผ่นซีดี กับพิมพ์งาน แต่ตอนนี้เวลาพิมพ์แล้วมันออกมาเป็นเหมือนทางม้าลายอะคับ โดยเฉพาะสีเหลืองคับ จะชัดมากเลยคับ (พิมพ์ที่ความละเอียดมาตรฐานนะคับที่เป็น แต่ก่อนหน้านี้ไม่เป็นคับ) เลยอยากทราบว่าถ้าเอาไปล้างหัวพิมพ์จะแก้ได้มั้ย ผมลองใช้โปรแกรมของเครื่องเช็คว่าหัวพิมพ์ตันมั้ย มันก็ไม่ตันนะคับ พิมพ์อออกมาได้ตามแบบที่ให้ตรวจสอบเลย ลองให้เครื่องมันล้างหัวพิมพ์จากโปรแกรมในเครื่องก็ยังไม่หาย หรือว่าหัวพิมพ์ผมจะไปแล้วคับ

ปล. เครื่องผมติดแท๊งค์นะคับ

ขอบคุณคับ

gel's Photo gel 27 Feb 2010

ใช้แบบหมึกแท้หรือแท้งครับ ต้องดูตอนปริ่นออกมาน่ะครับว่าเป็นแบบไหน จะได้อธิบายอาการได้

ถ้าแท้งท่ออาจไม่ปล่อยหมึกครับ หลายสาเหตุ มีอากาศ หรือตัน

ถ้าหมึกแท้ต้องอูอีกทีว่าเป้นแบบไหนครับ สองปริ้นเทสเพจดูก่อนเลยครับ ดูว่าเส้นไหนขาด แก้ปัยหาเบื้องตนจ้า

tsigalko's Photo tsigalko 27 Feb 2010

ใช้แท๊งค์คับ

ผมลองพิมพ์เทสสีแล้วคับ (CMYK) ออกครบแต่สีเหลืองจะซีดหน่อย พอลองเอามาพิม์รูป ก็จะเห็นเป็นทางม้าลายเลยคับ (เหลืองสลับขาว)

ที่คุณ gel แนะนำให้ปริ้นเทสเพจนี่ ใช้คำสั่งเดียวกับที่ให้พิมพ์ทดสอบอาการตันที่หัวพิมพ์รึป่าวคับ ที่พิมพ์ออกมาแล้วมันจะเป็น C M Y K BK อะไรแบบนั้นอะคับ

Baby Punk's Photo Baby Punk 27 Feb 2010

ของผมมันเป้นๆหายๆตอนนี้หายมานานล่ะ ลองเทสหัวครับ กะกดทำความสะอาดมันดู

paancake's Photo paancake 27 Feb 2010

รุ่นเดียวกับผมเลยครับ

ลองยกไปล้างหัวพิมพ์ น่าจะหายครับ yoyo_56.gif

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 27 Feb 2010

ยังไงมันก็ผิดห้องเห็นๆอยู่แล้วท่าน ทำไมต้องรบกวนทีมงานด้วย
ถามห้องนั่งเล่น คนรู้เยอะกว่าด้วยซ้ำ

gel's Photo gel 27 Feb 2010

ครับ ลองทำความสะอาดแบบละเอียดดูครับ มันจะไล่อากาศ ไล่หมึก ออกไปครับ

ถ้าขยันก็ดูดหมึกออกให้หมด ครับ ล้างถัง ล้างสาย ใส่สีไล่อากาศ ถือว่าทำความสะอาดไปในตัวเลยงับ ช่วยได้ครับ

..HnOnG..'s Photo ..HnOnG.. 27 Feb 2010

ผมเพิ่งหวดมาครับ IP4760 เมื่อต้นเดือน เอามาใช้ได้ 2 อาทิดพังครับ..อยากจะร้องไห้..อาการแบบว่าหัวพิมสีไม่ออก ยกเอาไปเคลม รอประมาณ 1 อาทิด ปรากฎว่าอาการหนักกว่าเดิม หัวพิมมองไม่เห็นหมึก ขาตรงหัวพิมมันหัก ยิ่งนานปัญหายิ่งเยอะ..ขิงเพิ่ง 2 อาทิด..พระเจ้า..เลยตัดสินใจเอา R230X มา เพิ่มตังไปอีก 2500 ร้านมันถึงจะยอมไห้เปลี่ยน สรุปผมจ่ายรวมไปทั้งหมด 7000 พัน กับค่าเครื่องปริ๊นของผม 1 ตัว และตัวทดลองใช้ 2 อาทิด อีก 1 ตัว..ซวยสุดๆ..เฮ้อออใครจะหวดแคนนอนรุ่นนี้ก็ระวังกันหน่อยนะครับ ช่างมันบอกปัญหาเยอะหาอะไหล่หายาก..ต้องรอของมือ 2 แม่มเครื่อง 2 อาทิดพังและหรอสาดดด..55+ สรุปอีกที R230X เมพสุดคอนเฟิมม..เฮ้อออ