`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

lcd , plasma ᷹ͤҧ...

Charlotte's Photo Charlotte 19 Feb 2010

คอมผม vga เป็น gtx275 นะครับ อยากทราบว่าถ้าใช้กับ full hd 46" แทนจอคอมไปเลย จะโอเครึเปล่าครับ

มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ yoyo_04.gif

Xpert's Photo Xpert 19 Feb 2010

ตอนนี้ผมก็ต่ออยู่ครับ แต่เป็น 42 นิ้วนะ เอาไว้เล่นเกมเท่านั้น

เอามาใช้อ่าน text ไม่ไหวครับ สว่างเกินไปไม่ค่อยถนอมสายตา

Charlotte's Photo Charlotte 19 Feb 2010

งั้นถ้าแทนเลยก็ไม่เหมาะสิครับเนี่ย

Xpert's Photo Xpert 20 Feb 2010

แทนเลยผมไม่ค่อยแนะนำ จอใหญ่แสงเยอะ (มันไม่ได้ออกแบบให้นั่งใกล้ๆ) ขนาดผมปรับประหยัดพลังงานแบบสุดๆ (หรี่จอ) ผมว่ามันก็ยังสว่างเกินไปอยู่ดี

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 20 Feb 2010

แทนเลยไม่ดีแน่ึครับ Contrast มันเยอะเกินกว่าจะเอาไว้มองใกล้ ๆ หรือมองตัวหนังสือนาน ๆ ครับ (ผมเพ่งนาน ๆ แล้วแสบตา เวียนหัวครับ)

zodiac's Photo zodiac 20 Feb 2010

ผมใช้ 32LH70 แทนจอคอมเลยครับ เรื่องความสว่างผมเปลี่ยนเป็นโหมด าพยนต์ าพจะออกนวลๆ เหลืองๆ สบายตา ครับ

ถ้าเล่นเน็ตก็นั่งใกล้ปกติ ไม่เกืิน 1 เมตร หรือจะเกินก็ได้แล้วแต่ความชอบ สบายตาครับ

เล่นเกมก็ถอยออกมาประมาณ 1-1.5 เมตร ครับ

หากคิดว่าปรับแล้วสว่างเกินไป ลองลด ความสว่างของ หลอด blacklight ได้ครับ

แต่เรื่องความห่างก็ขึ้นอยู่กับขนาดจอเป็นสำคัญครับ

dy_break's Photo dy_break 21 Feb 2010

ใช้จอเล็ก(จอของมันดีกว่าครับ)

silapakorn's Photo silapakorn 21 Feb 2010

ใช้จอใหญ่ text มันจะไม่ค่อยคม เห็นแตกๆ ตามขอบ
ต่อดูหนังเล่นเกมได้ แต่เอาไว้อ่านตัวหนังสือ เล่นเว็บ ไม่ค่อยดี
อีกอย่างจอใหญ่มันกินไฟเยอะนะครับ ใช้นานๆ ก็ร้อน ไม่เหมาะกับการใช้ต่อเนื่อง

eva's Photo eva 21 Feb 2010

ไม่เหมาะครับแสงจ้าไป

ทำงานกวาดสายตาไม่ทั้วถึง

moobenz's Photo moobenz 22 Feb 2010

ว่าจะลองใช้ตอนประกอบคอมใหม่ อย่างนี้สงสัยต้องยกเลิกซะแล้ว

polarpen's Photo polarpen 23 Feb 2010

LCD กะ พลาสม่าไม่น่าเวิค แต่ LED นี่โอเคเลย
เคยลองใช้แต่ LCD กะ LED อ่ะ LCD ปวดตามากตอนเพ่งเท็ก
จอ 40 text ก็เล็กจะตายแระ 46 นี่ไปกันใหญ่ - -

zodiac's Photo zodiac 25 Feb 2010

สำหรับผมก็ ยืนยันครับว่าใช้ lcd แทนจอคอม แล้ว พอใจกว่า ตอนใช้ 19 นิ้วมากมายครับ ทั้งอ่าน text เล่นเกม และดูหนัง ครับ

ยังไง อย่าเพิ่งตัดสินใจ ลองดูกับตาก่อนครับว่า ชอบมั้ย หาลองบ้านเพื่อนดูก้ได้ครับอาจพลาดความชอบได้ เพียงเพราะไม่กล้าลอง

แต่ยืนยันเหมือนเดิม ของผม 32 นิ้ว ใครใหญ่กว่านี้ต้องมีระยะมากกว่านี้ครับ

เออ ลืมไปแหะ อ่าน rep บน แล้วนึกขึ้นได้

ว่า พวก text ของ window อ่ะ หรือโปรแกรมที่มันไม่สามารถปรับขนาดตัวอักษรได้ มันจะเล็ก อ่านยากเหมือนกัน

ส่วนใหญ่ผมปรับภาพแบบ โหมดภาพยนต์ + กับจอ 32 นิ้ว ก็เลยไม่รู้สึก เพราะเวลาเล่นเน็ต ผมใช้ firefox ก็ปรับตัวหนังสือให้มันใหญ่เต็มจอพอดี

แต่นั่งระยะห่างเท่าจอคอม 19 นิ้ว ก็ไม่ปวดตาอะไรเลยนะ confirm
Edited by zodiac, 25 February 2010 - 03:12 PM.

morningglory's Photo morningglory 26 Feb 2010

เคยลองกับ32-42 นิ้วครับ มันจะอ่านพวกตัวหนังสือไม่ค่อยเห็นอะครับ