`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ͤйͧ Harddisk ˹ա...

job_hypo's Photo job_hypo 11 Feb 2010

ผมสงสัยว่า ยี่ห้อ 'Westen' กับ 'Seagate' ต่างกันยังไง ในเรื่องประสิทธิ์าพ กับ ความทนทาน

HW-Anonymous's Photo HW-Anonymous 11 Feb 2010

ผมสาวก WD ครับ ถ้าถามผม ก็ WD โลด
ไม่มีเหตุผลเหมือนกัน haha

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 11 Feb 2010

ไม่รู้ครับว่าอะไรดี Samsung 9 x 1TB. แล้วครับ

chaba's Photo chaba 11 Feb 2010

ของผมอันไหนถูกสุด

ก็หยิบโลดครับ

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 11 Feb 2010

เอาจริง ๆ ผมว่ามันไม่ต่างกันมากแล้วนะครับ เลือกอะไรก็แล้วแต่ชอบครับ

's Photo 11 Feb 2010

แล้วแต่ดวงจริงๆครับ บางยี่ห้อเขาว่าห่วยเราใช้มันไม่ยอมพังซักที บางยี่ห้อเขาว่าถึกทนเราใช้ได้เดือยเดียวต้องเอาไปเคลม

job_hypo's Photo job_hypo 12 Feb 2010

ขอบคุณครับ

Showa's Photo Showa 12 Feb 2010

QUOTE(chaba @ Feb 11 2010, 09:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมอันไหนถูกสุด

ก็หยิบโลดครับ

ถูกต้องนะครับ

zodiac's Photo zodiac 12 Feb 2010

สรุปไม่ได้คำตอบ

แต่ผมก็เลือก WD นะ

silapakorn's Photo silapakorn 12 Feb 2010

ผมก็เลือก WD รุ่นเขียวมันเสียงเบากว่ายี่ห้ออื่น
Seagate เคยมีข่าวบางรุ่นมีอาการ lock ตัวเอง แต่ตัวที่ผมใช้เป็นคนละรุ่นเลยรอดไป
ผมอาจเป็นคนโชคดีก็ได้ ใช้ hdd มา 10 กว่าตัวไม่เคยเจ๊งเลย ทั้ง WD, Maxtor, Seagate ก็เลยไม่รู้จะแนะนำตัวไหน
แต่ส่วนใหญ่ผมซื้อ WD เพราะมันถูกกว่ายี่ห้ออื่น

AnotherXIII's Photo AnotherXIII 12 Feb 2010

ปกติผมหยิบ WD นะ...

striker's Photo striker 12 Feb 2010

อย่าเอาซัมซวยแล้วกัน ศูนย์กากเคลม HDD ไปลูกนึงบอก 7-14 วันได้
นี่เดือนกว่าละยังไม่มีวี่แวว เสียค่าโทไปทุกอาทิดก็บอกยังไม่ได้ห่วยสุดๆ
สงสัยมันกะรอทำใบรับประกันหายมั้ง จะได้ไม่ต้องเคลมให้

tappoko's Photo tappoko 12 Feb 2010

จากที่ผมใช้ มาหลายตัว

Segate การเคลมระยะหลัง มีโอกาสเสียง่ายมาก และระยะเวลาเปลี่ยนของ ค่อนข้างช้า ช้าเพราะมีคนเคลมเยอะมาก!

WD เพิ่งมาใช้ อึดสมคำล่ำลือ แถมราคาถูก

Xpert's Photo Xpert 12 Feb 2010

ผมซื้อยี่ห้อไหนก็พอๆ กัน HDD ทุกตัวที่ผมใช้ไม่ค่อยมีปัญหาเลย HDD 4.3 GB ตัวแรกก็เพิ่งพังไปเมื่อไม่นานเพราะไฟตก

ก่อนหน้านี้ผมใช้ Seagate มาตลอดแต่พักหลังๆ ค่ายนี้ปัญหาเยอะและไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ ตอนนี้ตัวหลังๆ เลยซื้อ WD ตลอดครับ

Kikaider42's Photo Kikaider42 12 Feb 2010

ตระกูล ทะเล มีปัญหาเหมือนท่าน silapakorn บอก

ตอนนี้ WD มาแรงแนะนำครับ

Kid Blues's Photo Kid Blues 12 Feb 2010

ช่วงนี้ wd มาแรงกว่า sg มากครับ
เมื่อก่อนซื้อเพราะมันถูกกว่า แล้วบางรุ่นมีขนาด bf ที่มากกว่าด้วย (ความจุเดียวกัน)
แต่ตอนนี้ราคาใกล้เคียงกัน เลยลองซื้อ sg มา ก้ยังใช้ได้ปกติดีครับ

supra's Photo supra 14 Feb 2010

แต่ก่อนนิยม sg เพราะมันประกัน 5 ปี แต่ wd 3 ปี ปัจจุบันเท่ากันหมดแล้ว และ sg เห็นมีปัญหาเยอะกว่าด้วย wd เลยเป็นที่นิยมสุดละมั้งตอนนี้

kim007's Photo kim007 14 Feb 2010

ผมก็ใช้มาทั้งสองอย่าง คิดว่า ไม่ต่างกันมากนะครับ แต่ seagate ไม่แน่ใจว่า เสียจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยหรือเปล่า

ToomToom's Photo ToomToom 03 Mar 2010

ผมว่าพอๆ กัน...ดูราคา กับ ประกันเป็นหลัก