`
←  HTPC and HD Media Box Club
Logo
»

ҹͧ Media Box ʹ...

Everlast's Photo Everlast 11 Feb 2010

สนใจอยู่อ่ะครับ แต่ยังไม่ชัวร์เรื่องข้อดี ข้อเสียของแต่ละยี่ห้อ dvico, PlayOn, Xtreamer

ขอตัด Xtreamer ไปละกันเพราะใส่ HDD 3.5" ไม่ได้

PlayOn น่าจะคุ้มค่าสุด เพราะมีออก fw ออกมาก็ข้อเสียน้อยลงเรื่อยๆ แต่ไม่แน่ใจว่า dvico มีอะไรคุ้มกับราคามันบ้างนอกจากเสียง TrueHD

ใครเล่นอยู่รบกวนขอข้อเปรียบเทียบหน่อยนะครับ yoyo_04.gif

X-Sy's Photo X-Sy 11 Feb 2010

นอกจากเสียง True-HD าพที่ได้จาก Dvico จะดีกว่า สีจะอิ่มกว่า เพราะใช้ Chip Sigma design 8635 ซึ่งให้าพที่ออกมาดีกว่า Realtek ของ Play!on
แต่ราคาดันแพงกว่า Play!on เกือบ 3 เท่า ถ้าเป็นเครื่องรุ่นเล็กในราคาไม่เกิน 5,000 บาท มี EG-m34A และ WD-TV Live ที่ใช้ Chip Sigma ครับ แต่ตัดเจ้า EG ไปได้เลย เพราะยังมีปัญหาดูหนังแล้วกระตุกในหลาย ๆ เรื่อง ส่วน WD-TV มีปัญหาเรื่อง Sub thai บาง format ที่ไม่ support ทางแก้คือ โม sub ฝังเอง ซึ่งหลาย ๆ คนคงไม่อยากยุ่งยาก

มีเครื่องเล่นอีกตัวที่อยากแนะนำราคาเบากว่า Dvico คือ BEVIX BV8068 ให้เสียง True-HD ใช้ chip Sigma ในราคาไม่ถึง 10,000 บาท

คราวนี้มาถึงความต้องการของคุณแล้ว ต้องมาตั้งคำถามว่า TV full HD ขนาดใหญ่กว่า 42 นิ้วขึ้นไปหรือเปล่า ถ้าใช่ จึงจะมองเห็นความแตกต่างระหว่าง Dvico และ Play!On ได้
มี AVR หรือ เครื่องเสียง รองรับ True-HD หรือไม่ ถ้าเราเป็นนักเล่นาพและเสียงรุ่นใหญ่อยู่แล้วแนะนำ Dvico ไปเลย แต่ถ้าตัวจริงเสียงจริงต้องเล่น Dune Base

ถ้าเป็นนักเล่นหน้าใหม่ แนะนำ Play!On Xtreamer หรือ EG-R1 ครับ ถ้าจะเอาต่อ HDD Sata ได้เลย EG-R1 ก็น่าสนใจแถมมี E-Sata มาให้ สามารถต่อ DVD หรือ BD Drive internal ผ่าน sata ได้เลยครับ แต่ดูแล้วต่อแบบเปลือย ๆ ไม่เรียบร้อยเท่า Play!On ครับ

genie's Photo genie 12 Feb 2010

แนะนำเครื่องที่มีคนใช้เยอะๆดีกว่าอย่างเช่น Playon!HD นอกจากดูหนังได้แล้ว ยังสามารถตั้งเวลาอัดรายการ UBC จากเครื่อง Dreambox ได้อีกด้วย

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 22 Feb 2010

มาแนะนำ PLAYON!HD ครับ นอกจากตอนนี้คนใช้เยอะมากๆ แล้ว ในเรื่องการดูหนังนี่ไม่มีปัญหาให้จุกจิกเลยครับ าษาไทยก็ 100% ครับ ^_^

Roxman's Photo Roxman 22 Apr 2011

Playon HD2 ա§Ѻ ...