`
←  DGO Photo Club
Logo
»

เงาและแสงกับการถ่ายหลังดำ เทคนิคที่เพิ่งได...

for2s's Photo for2s 25 Jan 2010

ขอแบ่งปันสำหรับคนที่ยังไม่รู้ และอยากลองนะครับ กับการถ่ายแบบหลังดำแบบง่ายๆที่ไม่ต้องมีเทคนิคอะไรมากมาย เรามาลองดูกันนะครับ

การถ่ายรูปนั้น จริงๆก็คือการเก็บแสงที่ตกลงมาที่วัตถุ ซึ่งแสงที่ฉายหรือตกลงมานั้นก็มีแหล่งที่มาที่หลากหลาย

ไม่ว่าจะเป็นแสงจากดวงอาทิทย์ จากหลอดไฟ หรือแม้แต่แสงเทียน แสงแฟลช

เมื่อแสงส่องกระทบไปสู่วัตถุ ในปริมาณที่แตกต่างกัน ในมุมที่ต่างกัน แสงนั้นย่อมจะทำให้เกิด เงา ในมุมมองที่ต่างกัน

ซึ่งแสงและเงานั้นในมุมที่แตกต่าง ทำให้ภาพที่เราถ่ายออกมานั้นให้ความรู้สึกที่แตกต่าง กันไป เพราะแสงนั้นสร้างให้เกิดมิติทีแตกต่างในภาพของเรา

การถ่ายภาพแบบหลังดำนี้ก็เป็นหนึ่งในวิธีการเล่นกับแสง และเงา ที่ทำให้เราสามารถสร้างภาพที่แตกต่างจากการถ่ายภาพธรรมดา มาลองดูกันครับ

ม้าตัวนี้ผมถ่ายโดยไม่ใช้ Flash ไม่ได้ใช้เทคนิคอะไร

กับม้าตัวเดียวกันที่เราเลือกใช้แสงและเงาในการเพิ่มมิติให้กับมัน

ความแตกต่างที่กิดขึ้นนี้ เราสร้างขึ้นมาได้เพียงแค่การใช้เทคนิคง่ายๆในการเล่นกับแสงเท่านนั้น

แล้วมันทำยังไง? เรามาดูคำตอบกันครับ

for2s's Photo for2s 25 Jan 2010

เริ่มที่อุปกรณ์ครับ สิ่งที่เราต้องมี แน่นอนก็ต้อง

กล้อง DSLR และเลนส์

อีกสิ่งที่สำคัญคือ

แฟลชแยกครับ

สำหรับการถ่ายนั้น ผมขอเอาสูตรสำเร็จ มาแบ่งปันแล้วกันนะครับ ซึ่งแน่นอนในบางสถาณการณ์

เราก็อาจต้องมีการปรับแต่งเพิ่มเติมอีกบ้างแต่อย่างน้อยผมเชื่อว่า ถ้าเรามองวิธีแล้วไม่ยากแน่นอนครับ

เรามาเริ่มกันเลยครับ

1. ปรับกล้องมาที่ mode M ครับ

2. เลือกปรับรูรับแสง ให้แคบลงประมาณ F14 ลงมา

3. เพิ่มความเร็ว Speed Shutter ไปที่ 1/250

4. ลองถ่ายรูปโดยทาง viewfinder แล้วดูรูปครับ ถ้าดำจนมองไม่เห็นอะไรก็ถือว่าใช้ได้ครับ

5. ถ้ายังมองเห็นภาพลางๆก็อาจต้องลด ค่ารูรับแสงให้แคบลง จาก F14 ลงไปเรื่อยๆ

F14 >>>> F16 >>>> F18 >>>> F20 >>>> F22

หรือเพิ่ม ความไวของ Shutter ให้เร็วมากขึ้นเช่น จาก 1/250 เป็น 1/320

1/250>>>1/320>>>1/400>>> หรือเร็วกว่านี้

ขอให้เลือกทำอย่างใดอย่างนึงนะครับ จำไว้เสมอว่า การลดความกว้างของรูรับแสงหรือเพิ่ม Shutter speed ทุกขั้น จะลดความสว่างครั้งละสตอปเสมอ

ดังนั้นเลือกลดที่ละอันแล้วลองดูครับ

6. นำเอามแฟลชแยกมา syn กับกล้องครับ (เนื่องจากผมใช้ sony รุ่นที่มี Wireless Flash ในตัว ขออนุญาตยกตัวอย่างจาก Sony นะครับ)

7. เลือก Wireless Flash จาก function ตัวกล้อง

8. ทำการตั้ง flash ดังนี้ ความแรงแสง 1/32 เท่า ระยะจากแบบ 105 และแยกตัว flash ออกจากตัวกล้อง

9. นำแฟลชที่แยกออกมา ส่องเขาไปทีตัวแบบ ลองเลือกวางแฟลชดูครับ ว่าเราอย่างให้แสงกระทบที่ตัวแบบในทางไหน

ซึ่งอาจจะเป็นแบบส่องลงมาจากหัว

ส่องมาจากด้านข้าง

หรือในแต่ละมุมที่เราอยากจะสื่อมันออกมาครับ

10. เล็งภาพจาก viewfinder และก็กดเลยครับ

11. มาส่องดูผลงานกันครับ ซึ่งในกรณีที่ภาพที่ได้มานั้นมืดเกินไป เราก็สามารถเพิ่มเติมในส่วนของความแรงของ Flash เช่น จาก

1/32 >>> 1/16 >>> 1/8 >>> 1/4

ในกรณีที่ฉากหลังของเรายังไม่มืดพอ เราก็สามารถที่จะกลับไปที่ ข้อ 5 นะครับ ลองไปลด ค่ารูรับแสงให้แคบลง หรือเพิ่มความไวของ shutter ให้สูงขึ้น

คงจะจบลงตรงนี้นะครับ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ครับ

ขอบคุณครับ

Indyhell's Photo Indyhell 25 Jan 2010

ทำไมภาพไม่ขึ้นละครับ

แต่ให้ดาวโหลดแทน

แล้วก็ดาวโหลดไม่ได้

RiderXYG's Photo RiderXYG 26 Jan 2010

นั่น จิ พี่

Indyhell's Photo Indyhell 26 Jan 2010

OK ครับเห้นภาพแล้ว

สวยมากครับผม

จะลองเอาไป ถ่ายดูบ้างรับ

Edited by Indyhell, 26 January 2010 - 12:28 AM.

for2s's Photo for2s 26 Jan 2010

QUOTE(Indyhell @ Jan 26 2010, 12:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
OK ครับเห้นภาพแล้ว

สวยมากครับผม

จะลองเอาไป ถ่ายดูบ้างรับ

ขอโทษทีครับกำลังทดลองระบบ upload ภาพของ board ครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

xkalima's Photo xkalima 26 Jan 2010

อะแม๋ๆๆๆ เจอขาdynamic อีกคนละ สวยครับ ผม ว่างๆ เดี๋ยวเอามาโชว์มั่งครับ ขอว่างก่อน งานเยอะจัด T_T

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 26 Jan 2010

เทคนิคเดียวก่ะที่ผมใช้ถ่ายน้องหมาเลยครับ แจ่มๆมากๆครับคุณ for2s

arterart's Photo arterart 26 Jan 2010

ขอบคุณพี่เอกมาเลยครับ ที่นำเทคนิค และวิธีการ มานำเสนอ
ม้าตัวแรกเข้ากับความมืดมากเลยนะผมว่า

dOgnOeAt's Photo dOgnOeAt 26 Jan 2010

ผมก็เป็นสมาชิก TSD ครับผม

พี่ ๆ เป็นกันเองมาก ๆ ได้ความรู้จากเวบนี้ก็เยอะครับผม

ภาพก็สวยมากครับ ดีจริงๆ ได้เจอก๊วนเดียวกัน อิอิ

เม่น's Photo เม่น 26 Jan 2010

กิเลศพุ่งอีกแล้ว

จะเอาเลนซ์ F2.8 ตลอดช่วง หรือ เอา Flash 580EX ดีละทีนี้

Zard's Photo Zard 26 Jan 2010

ความรู้ดีๆ ทั้งนั้น ขอปักหมุดไว้อีกอัน ขอบคุณคุณเิอกมากครับ yoyo_52.gif

61 Stumm Gart's Photo 61 Stumm Gart 26 Jan 2010

เข้ามาจดๆๆๆๆ

ขอบคุณนะครับ

RiderXYG's Photo RiderXYG 26 Jan 2010

ขอบคุณสำหรับ เทคนิค ครับ พี่เอก

Novemzer's Photo Novemzer 26 Jan 2010

รูปสวยจังเรยครับ อยากได้เฟรชภายนอกมั่งจัง

TechEnthu's Photo TechEnthu 26 Jan 2010

มาเก็บเกี่ยวความรู้จากลุงเอกฮะ ขอบคุณมากครับขอให้ว่างก่อนเถอะจะเล่นให้แฟลชเสื่อมไปเล้ยยย :P

pokojung's Photo pokojung 03 Feb 2010

สอบถามหน่อยครับ พอดีผมใช้กล้องคอมแพคอ่ะครับ เป็นของ Olympus : SP500 มันมีแฟรชมาในตัว

แล้วเหมือนจะต่อแฟรชนอกก็ไม่ได้ ถ้าอยากถ่ายภาพแบบนี้บ้างต้องใช้วิธีไหนอ่ะครับ

yoyo_04.gif ขอบคุณนะครับ

~veemail~'s Photo ~veemail~ 16 Feb 2010

เธเธณเธฅเธฑเธ‡เธซเธฒเธงเธดเธ˜เธตเธ–เนˆเธฒเธขเธซเธฅเธฑเธ‡เธ”เธณเธžเธญเธ”เธตเน€เธฅเธข
เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธกเธฒเธเธ„เธฃเธฑเธš