`
←  DGO Photo Club
Logo
»

แนะนำตัวกันหน่อย ใครเป็นใคร-ใช้กล้องรุ่นไห...

Jackzaaa's Photo Jackzaaa 04 Jan 2011

RONAN321, on 24 January 2010 - 03:32 PM, said:

1.เธŠเธทเนˆเธญ เธ›เนŠเธญเธ›เธ„เธฑเธš เธญเธฒเธขเธธ32

2.เธ›เธฃเธฐเธชเธšเธเธฒเธฃเธ“เนŒ. เน€เธžเธดเนˆเธ‡เน€เธฃเธดเนˆเธกเน†เธซเธฑเธ”เธ–เนˆเธฒเธขเธกเธฒเธ›เธฃเธฐเธกเธฒเธ“เน€เธเธทเธญเธšเน†เธ›เธต

3.เนƒเธŠเน‰เธเธฅเน‰เธญเธ‡เธขเธตเนˆเธซเน‰เธญ/เธฃเธธเนˆเธ™. Nikon D90. Kit 18-105 mm.

4.เน€เธซเธ•เธธเธœเธฅเธ—เธตเนˆเนƒเธŠเน‰เธเธฅเน‰เธญเธ‡เธฃเธธเนˆเธ™เธ™เธตเน‰. เน€เธ›เน‡เธ™เธเธฅเน‰เธญเธ‡เธเธถเนˆเธ‡เธกเธทเธญเน‚เธ›เธฃ เธ–เนˆเธฒเธขISO เธชเธนเธ‡เน†เน„เธ”เน‰เธ”เธต. เธ›เธฃเธฑเธšเนเธ•เนˆเธ‡เธฃเธนเธ›เธซเธฅเธฑเธ‡เธ–เนˆเธฒเธขเธ เธฒเธžเธˆเธฒเธเธเธฅเน‰เธญเธ‡เน„เธ”เน‰เน€เธฅเธข

5.เธ‚เน‰เธญเน€เธชเธตเธขเธ—เธตเนˆเธžเธšเธˆเธฒเธเธ—เธตเนˆเน€เธ„เธขเนƒเธŠเน‰เธ‡เธฒเธ™เธกเธฒ. เธญเธธเธ›เธเธฃเธ“เนŒเธฃเธฒเธ„เธฒเนเธžเธ‡เธเธงเนˆเธฒเธญเธตเธเธ„เนˆเธฒเธข

6.เธญเธธเธ›เธเธฃเธ“เนŒเนˆเธญเธทเนˆเธ™เน†. เธกเธตเน€เธฅเธ™เธชเนŒFix 50mm F1.8 เธญเธตเธเธ•เธฑเธง เธเธฑเธšเธ‚เธฒเธ•เธฑเน‰เธ‡เธเธฅเน‰เธญเธ‡เธเธฒเธเน†เธžเธฑเธ™เธเธงเนˆเธฒเธšเธฒเธ— เธเธฃเธฐเน€เธ›เน‹เธฒlowepro EX140

7.เธŠเธญเธšเธ–เนˆเธฒเธขเธ เธฒเธžเนเธ™เธง เธŠเธญเธšเธ–เนˆเธฒเธขเธชเธฒเธงเน† เธเธฑเธšเธ—เนˆเธญเธ‡เน€เธ—เธตเนˆเธขเธงเธ—เธฑเนˆเธงเน„เธ›

8.เธชเธธเธ”เธ—เน‰เธฒเธขเธญเธขเธฒเธเธšเธญเธเธงเนˆเธฒ. เนเธ•เนˆเธเนˆเธญเธ™เธกเธตเน€เธงเธฅเธฒ เน„เธกเนˆเธกเธตเธเธฅเน‰เธญเธ‡ เน€เธ”เธตเน‹เธขเธงเธ™เธตเน‰เธกเธตเธเธฅเน‰เธญเธ‡ เนเธ•เนˆเน„เธกเนˆเธกเธตเน€เธงเธฅเธฒ T_T

1.เธŠเธทเนˆเธญ เนเธˆเน‡เธ„เธ„เธฃเธฑเธš เธญเธฒเธขเธธ 28

2.เธ›เธฃเธฐเธชเธšเธเธฒเธฃเธ“เนŒ เนƒเธŠเน‰เธเธฅเน‰เธญเธ‡ DSLR เธกเธฒ เนเธ•เนˆเนƒเธŠเน‰เธ–เนˆเธฒเธขเธฃเธนเธ›เธ—เธฑเนˆเธงเน„เธ›เธ„เธฃเธฑเธš เธ•เธฑเธงเนเธฃเธเน€เธ›เน‡เธ™เธ„เธฃเธนเธœเธกเนƒเธŠเน‰ canon 350D เธ„เธฃเธฑเธš

3.เน€เธžเธดเนˆเธ‡เน€เธ›เธฅเธตเนˆเธขเธ™เธกเธฒเน€เธ›เน‡เธ™ Canon 60D เธ„เธฃเธฑเธš (เธžเธตเนˆเธœเธกเน€เธ›เน‡เธ™เธŠเนˆเธฒเธ‡เธ เธฒเธžเธ™เธดเธ•เธขเธฒเธชเธฒเธฃเนเธ™เธฐเธ™เธณเธ•เธญเธ™เธ‹เธทเน‰เธญเธงเนˆเธฒ เนƒเธŠเน‰ Canon เน€เธ–เธญเธฐเธขเธธเธ„เธ”เธดเธˆเธดเธ•เธญเธฅเน€เธ„เน‰เธฒเนเธ‹เธ‡ Nikon เน„เธ›เนเธฅเน‰เธง เนเธ•เนˆเน€เธ„เน‰เธฒเธเน‡เธขเธฑเธ‡เนƒเธŠเน‰ Nikon เธญเธขเธนเนˆเธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš เน€เธžเธฃเธฒเธฐเน€เธฅเธ™เธชเนŒเธ—เธตเนˆเธกเธตเธญเธขเธนเนˆ)

4.เน€เธซเธ•เธธเธ—เธตเนˆเน€เธ›เธฅเธตเนˆเธขเธ™ เธเธฅเน‰เธญเธ‡เน€เธเนˆเธฒเน„เธกเนˆเธกเธต live view เธ„เธฃเธฑเธš เนเธฅเธฐเธ•เน‰เธญเธ‡เธเธฒเธฃ ISO เธชเธนเธ‡เน†เธ”เน‰เธงเธขเธ„เธฃเธฑเธš

5.เธ‚เน‰เธญเน€เธชเธตเธขเธ—เธตเนˆเธžเธš เธžเธญเธ”เธตเนƒเธŠเน‰เธเธฑเธšเน€เธฅเธ™เธชเนŒ Tamron (เธ—เธณเธซเธฅเนˆเธ™) 17-50mm เธกเธฑเธ™เธ—เธณเนƒเธซเน‰เธซเธ™เธฑเธเธกเธฒเธเธเธเธเธเธ„เธฃเธฑเธš

6.เธญเธธเธ›เธเธฃเธ“เนŒเธญเธทเนˆเธ™เน† ... เธ‚เธฒเธ•เธฑเน‰เธ‡เธเธฅเน‰เธญเธ‡เนเธšเธšเธฅเธนเธเธšเธญเธฅ 800เธเธงเนˆเธฒเธšเธฒเธ— เธเธฃเธฐเน€เธ›เน‹เธฒ

7.เธŠเธญเธšเธ–เนˆเธฒเธขเนเธ™เธง เธ–เนˆเธฒเธขเธ เธฒเธžเธ—เธตเนˆเธœเนˆเธฒเธ™เธกเธฒเนƒเธ™เธŠเธตเธงเธดเธ•เน€เธเน‡เธšเน„เธงเน‰เธ”เธนเธ•เธญเธ™เธญเธฒเธขเธธเน€เธขเธญเธฐเน†เธ„เธฃเธฑเธš เธกเธตเน„เธŸเธฅเนŒเธ เธฒเธžเธ”เธดเธˆเธดเธ•เธญเธฅเธ‚เธญเธ‡เธ•เธฑเธงเน€เธญเธ‡เน€เธเน‡เธšเธกเธฒเน€เธฃเธทเนˆเธญเธขเน† เธ•เธฑเน‰เธ‡เนเธ•เนˆเธ›เธต 2003 เน€เธงเธฅเธฒเธเธฅเธฑเธšเน„เธ›เธ”เธนเธ—เธตเน„เธฃเธญเธดเธ™เธ—เธธเธเธ—เธต

8.เธชเธธเธ”เธ—เน‰เธฒเธขเธญเธขเธฒเธเธšเธญเธเธงเนˆเธฒ เธ„เธธเธ“เธ„เนˆเธฒเธ‚เธญเธ‡เธ เธฒเธžเธ–เนˆเธฒเธข เน„เธกเนˆเน„เธ”เน‰เธญเธขเธนเนˆเธ—เธตเนˆเธชเธงเธขเธกเธฒเธเนเธ„เนˆเน„เธซเธ™ เนเธ•เนˆเธญเธขเธนเนˆเธ—เธตเนˆเน€เธฃเธฒเธˆเธณเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡เธฃเธฒเธงเนƒเธ™เธ เธฒเธžเธ™เธฑเน‰เธ™เน„เธงเน‰เธขเธฑเธ‡เน„เธ‡เธ„เธฃเธฑเธš :)

เธžเธดเธกเธžเนŒเธ•เธ เธ›เธฃเธฐเธชเธšเธเธฒเธฃเธ“เนŒ เนƒเธŠเน‰ DSLR เธกเธฒ 4เธ›เธตเธ„เธฃเธฑเธš

drv's Photo drv 01 Mar 2011

1.ชื่อ: ต่อ ครับ อายุ พอๆกับน้าๆในนี้ล่ะ

2.ประสบการณ์: ถ่ายมา 2 ปี ชิวๆ ขำๆ ฝึกไปเรื่อยๆ

3.ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น: ปัจจุบัน Canon 60D + Tamron 17 - 50 VC ครับ

4.เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้: รุ่นก่อนใช้ Kiss X ( 400D ) แล้วชอบถ่ายกลางคืน รู้สึกว่า ISO มันดันได้น้อยไปหน่อย และความสามารถของกล้องมันไม่สามารถรองรับความต้องการในปัจจุบันของเราได้ เลยถอย 60D เพราะจอพับ และ ทุกอย่างที่ต้องการมีใน 60D

5.ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้ งานมา: หนักชิบ ถืออย่างเดียวไม่ได้ถ่าย คิดถึง 400D ขึ้นมาทันที แต่พอได้กดชัตเตอร์แล้ว ลืม 400D ไปเลย

6.อุปกรณ์่อื่นๆ: Canon Flash 580EX II , กระเป๋า Capdase ทรงเดียวกับ Lowepro Slingshot 200A

7.ชอบ ถ่ายภาพแนว: Landscape, กับ Portriat ภาคบังคับ เพราะ ผบ.ทบ. ชอบเป็นนางแบบ

8.สุดท้ายอยากบอกว่า: 60D มันเมพจริงๆครับ หนักแบบเมพๆ เพราะยังไม่ชิน :o_shout:

iba550's Photo iba550 19 Mar 2011

1.ชื่อ อั้มคับ อายุ31

2.ประสบการณ์. เพิ่งเริ่มกับ DSLR ก่อนหน้าใช้กล้องฟิล์ม

3.ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น. Canon400D. Kit 18-55 mm. เดิมใช้ canon NEW F-1

4.เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้. เป็นกล้องที่ซื้อต่อ เพื่อนในบอร์ด DGO

5.ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้งานมา. ยังไม่เจอ

6.อุปกรณ์่อื่นๆ. มีเลนส์Fix 50mm F1.8 อีกตัว กับขาตั้งกล้องกากๆ เช่นกันตบรุ่นพี่มา

7.ชอบถ่ายภาพแนว ชอบถ่ายสาวๆ พิตตี้ อยากให้ออกมาสวย กับท่องเที่ยวไปเรื่อย

8.สุดท้ายอยากบอกว่า. สาวๆมาให้ผมถ่านหน่อย (นักศึกษา) จะดีมากๆ

pulohid's Photo pulohid 12 May 2011

1.ชื่อ ปู ครับ

2.ประสบการณ์ กล้องตัวที่ 4 แล้วครับ

3.ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น. Sony a 580 [ก่อนหน้านี้กล้องฟิล์มซะ 1 compactอีก 2]

4.เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้. อารยธรรมโซนี่

5.ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้งานมา. ยังไม่พบ

6.อุปกรณ์่อื่นๆ. ของแถม Sony ทั่วไป

7.ชอบถ่ายภาพแนว. มั่วๆ เรื่อยๆ ยังไม่ค้นพบตัวเอง

8.สุดท้ายอยากบอกว่า. โฟกัสที่ดวงจันทร์ถึงพลาดพลั้งก็ยังอยู่ในหมู่ดาว
Edited by pulohid, 28 May 2011 - 06:34 PM.

Soetheby's Photo Soetheby 07 Dec 2011

1.ชื่อ เป้ คับ 23

2.กล้องตัวแรกคับ แต่ก่อนเล่น Lomo

3.ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น. Canon 7D คับ

4.เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้. ถ่าย Video เป็นหลักคับ

5.ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้งานมา. ไม่มีคับ :D ไม่มีเวลาไปถ่าย 5 5 5

6.อุปกรณ์่อื่นๆ. มีเลนส์ Fix 50mm F1.4 อีกตัว เลนส์ Tele อีกตัว 11-16 mm

7.ชอบถ่ายภาพแนว. ถ่ายกับข้าวคับ

:)

StarLord's Photo StarLord 10 Dec 2011

1. ชื่อ ปอนด์ครับ อายุ 32 ละ แก่มาเชียว

2. กล้องตัวแรกครับ แต่ก่อนถ่ายสิว ๆ ด้วย iphone

3. พึ่งได้ Sony Nex 5 มาครับ

4. เหตุผลที่ใช้ อยากถ่ายภาพสวยขึ้น แต่ยังติดกับความง่าย และพกพาสะดวกครับ ผมไม่มีรถแบกกล้องใหญ่ไม่ไหว ><

5. ข้อเสีย เสียที่ตัวคนใช้งานครับ ยังใช้ไม่เป็นเลย ใครก็ได้สอนผมที

6. อุปกรณ์อื่น ๆ ไม่มีครับ แค่กล้องก็กินแกลบแล้ว T^T

7. ถ่ายมั่ว ๆ ครับ ยังหาความเป็นตัวเองไม่เจอ แต่ส่วนตัวอยากถ่าย portrait สวย ๆ จัง

T^T

BookZ's Photo BookZ 22 Dec 2011

book ครับ อายุ 20ปี เพิ่งเริ่มหัดเล่นกล้องครับ

เพิ่งได้ nikon d5100 + lens kit af-s 18-55 มาเมื่อวานครับ

Fehn's Photo Fehn 20 Jan 2012

เฟนครับ เพิ่งขาย 350D+18-200 Sigma ไป หลังจากใช้มาหลายปี

ตอนนี้เพิ่งได้ 7D+50 f1.8 II มาครับกะจะเกิดกะเลนส์ตัวนี้ครับ

กะลังหาแฟนเป็นนางแบบไว้ถ่ายเองส่วนตัวครับพ๊ม เหอๆๆ

Something's Photo Something 24 Jan 2012

แบงค์ครับ อายุ 20 ขวบ

ใช้กล้องรุ่น canon D1100 len 18-55 kit เพิ่งถอยมาสดๆเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพราะต้องใช้เรียนครับ

ประสบการณ์ไม่มีเลย มีเวลา แต่ไม่มีสถานที่ครับ แถวบ้านนี่ โล่งโจ้งมากมายไม่รุ้จะเอาวิวอะไรไปถ่าย ตังไม่ค่อยจะมี
ไปที่อื่นๆเพราะถอยกล้องมาหมดแล้ว ฮาฮา

Socom's Photo Socom 02 Feb 2012

ขอแจมด้วยคนนะครับ :r13:

ชื่อ เรียกตามนี้แล้วกันเนอะ socom โชค่อม
เพิ่งมาสนใจกล้องเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมา นั่บถึงวันนี้ก็ 32 วันพอดี
ชื้อกล้องตัวแรกเมื่องปีใหม่ที่ผานมานี่แหละ panasonic lumix LS-5 ส่วนตัวใหญ่ที่เป็น slr เพิ่งได้กล้องมาเมื่อคืนนี้เอง canon Eos 20D
เหตุผลที่เลือกกล้องรุ่นนี้ ผมไม่ได้เลือกมันนะผมว่า ด้วยว่าไม่มีความรู้เรื่องกล้องเล ที่่ชื้อด้วยความบังเอิญมีคนมาถามขายให้ในราคาที่ผมว่าถูกมากๆ เลยได้มาใช้งาน
ข้อเสีย ตอนนี้นะหลังจากได้กล้องมาวันเดียว หาที่ปรับค่า ev ไม่เจอ รู้สึกว่ากล้องตัวนี้ไม่มีตัวปรับค่านี้มาให้ กล้องคงเก่าจัด
อุปกรณ์อื่นที่ได้มา ก็ได้มาพร้อมกล้องนั้นแหละ มีเลนซูม 75-300mm ให้มาอีกหนึ่งอัน ซึ่งชอบมากๆ
ชอบถ่ายแนวใหนนี่ ยังไม่รู้ตัวเองเหมือนกัน แต่ที่แน่ๆคือแอบถ่าย......
สุดท้ายนี้ คิดว่า เพิ่งจะเข้าใจคำที่ว่าเล่นกล้องแล้วกิเลสมันจะครอบงำ อันนี้จริง ได้กล้องมาแค่วันเดียว อยากได้นั้น นี่ นู้นเพิ่มมาทันที....

sup's Photo sup 05 Mar 2012

เต้ ครับ อายุ 34ปี เพิ่งเริ่มหัดเล่นกล้องครับ

เพิ่งได้ nikon d7000 + lens kit af-s 18-105 mm มาเมื่องานไบเทค

ตอนนี้ กดไปประมาณ 20 รูปเก็บยาวเลยครับ

araleman's Photo araleman 09 Mar 2012

1.ชื่อ พง ครับ อายุ25ปี

2.ประสบการณ์. เพิ่งเริ่มๆหัดถ่ายมาประมาณ2-3เดือน

3.ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น. Nikon D90. FIX 50mm. F1.8

4.เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้. จับแล้วถนัดมือควบคุมได้ไว ไฟล์ภาพสวย เคยลองตัวอื่นๆมาแล้วกลับมาตายรังครับ

5.ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้งานมา. เลนส์ค่ายแพงมาก

6.อุปกรณ์่อื่นๆ. ยังไม่มีครับเพราะงบหมดแล้ว ฮาาาาาาาาาาาาา

7.ชอบถ่ายภาพแนว สนใจแนว Street / Landscape / portrait

8.สุดท้ายอยากบอกว่า. มารวมตัวกันไปออกทริปถ่ายรูปกันครับ

mixzure's Photo mixzure 25 Jul 2012

1.ชื่อ mixz คับ อายุ 33

2.ประสบการณ์. งู ๆ ปลา ๆ มาได้ 4-5 ปีล่ะ

3.ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น. Olympus E-1, Olympus E-330, Olympus E-620, Panasonic L-1

4.เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้.
Olympus E-330 ชอบสีจากตัวนี้ที่สุด เริ่มต้นเล่นกล้องก็ตัวนี้ ตอนที่ซื้อได้ราคาดีมาก 2 เลนส์ 1 แฟลช สามหมื่นกว่าบาท ส่งตรงจากยูเอส ปุ่มเปิดปิดเริ่มแย่ เลยไม่ค่อยใช้ล่ะ
Olympus E-1 ความอยากล้วน ๆ ซื้อตำนานมาเก็บไว้ ไม่ค่อยได้ใช้
Olympus E-620 ซื้อมาได้ราคาดีก็เก็บไว้ใช้ เพราะ 330, E1 เริ่มเก่า
Panasonic L-1 ตอนแรกจะซื้อมาขายต่อ แต่ใช้แล้วติดมือ เลยเก็บไว้ ตัวนี้มีคนมาตื้อให้ขายหลายคนล่ะ แต่ไม่ยอมใจอ่อน เก็บไว้ใช้งานร่วมกับ 620

5.ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้งานมา.
Oly-Pana ระบบ 43 เก่า ๆ noise เยอะทุกตัว แต่มันก็ช่วยบังคับให้เราต้องใช้แฟลชหรือควบคุมกล้องให้เก่ง เพื่อผ่านข้อจำกัดไปได้
แต่ข้อเสียที่สำคัญที่สุดที่ผมพบคือ ผมมันห่วยเองแหล่ะ อย่าไปโทษอุปกรณ์มันเลย

6.อุปกรณ์่อื่นๆ. Panasonic Elmarit 14-50mm F2.8-3.5, Zuiko 50-200 F2.8-3.5, Fl50, Fl50R และกลอ้งและเลนส์อีกเป็นร้อย ที่ซื้อมาขาย (ก็เลยมีโอกาสได้ลองเล่น)

7.ชอบถ่ายภาพแนว ชอบถ่ายภาพกีฬากับ Event หรืออะไรที่มันสด ต่อเนื่อง ไม่ต้องจัดท่าทางอะไรเยอะ

8.สุดท้ายอยากบอกว่า. อยากได้ Olympus E-7 เมื่อไหร่จะออกสักที

Uncensor's Photo Uncensor 29 Jul 2012

1. ชื่อ... ไม่ขอเอ่ยครับ เรียกตามชื่อ login Uncensor เลยละกัน อายุ 33 ครับ

2. ประสบการณ์ นานๆ ถ่ายครั้งครับ (ส่วนใหญ่ตอนไปเที่ยว)

3. ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น Nikon D7000 + Fix 35mm F1.8

4. เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้
ก่อนหน้านี้ยืม D80 ของน้องมาถ่ายทุกครั้ง ตอนแรกจะสอย D5100 มาใช้ แต่ไปลองแล้วไม่เข้ามือครับ

5. ข้อเสียที่พบ
ฟังก์ชันเยอะมากใช้ไม่เป็นครับ 5555 กำลังพยายามทำความเข้าใจอยู่
อุปกรณ์แพง ไม่ว่าจะเป็นกระเป๋า, สายคล้องคอ ฯลฯ 55555

6. อุปกรณ์อื่นๆ ยังไม่มีครับ แค่กล้องอย่างเดียวก็มั่วมากๆ แล้ว 555555

7. ชอยถ่ายภาพแนว portrait / Landscape ครับ

8. สุดท้ายอยากบอกว่า กำลังหาสถานที่ไปถ่ายรูปอยู่ครับ จะพยายามต่อไปเพื่อใช้กล้องให้คุ้มครับ 5555555

Melodev's Photo Melodev 02 Oct 2012

1.ชื่อเมย์(นามสมมุติครับ) อายุ 20 ปี

2.ประสบการณ์. 4 ปีครับ

3.ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น. Nikon D90 Kit 18-105 mm + Fix 50 f/1.8G ครับ

4.เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้. เป็นของมรดกตกทอดจากรุ่นสู่รุ่นครับ

5.ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้งานมา. เก็บไม่ดี มีขึ้นราครับ

6.อุปกรณ์่อื่นๆ. SB900 (ซื้อมายังไม่ได้ใช้) Bat.Grip Meike กับขาตั้งบ้านๆ อีกตัวครับ

7.ชอบถ่ายภาพแนว ถ่าย Street + Landscape ครับ

8.สุดท้ายอยากบอกว่า. จัดไป ตังอย่าเหลือครับ อิอิ

nu69's Photo nu69 24 Nov 2012

1.ณุ ครับ อายุ30+
2.ถ่ายตั้งแต่กล้องติดมือถือ จนตอนนี้ก็ยังไม่เก่งเลยย
3.ใช้canon650dพึ่งได้มา2เดือนกว่าๆครับ18-200canon
4.เพื่อนมีcanon
5.ยังไม่รู้ข้อเสียของกล้องตัวนี้เลยครับ ยังเล่นไม่เป็นเลย
6.มีขาตั้ง สายลั่น ฟิวเตอร์ (ยังไม่ได้ใช้เลย)
7.ยังไม่รู้จุดยืนเลยครับ เห็นอะไรถ่ายหมด
8.อยากรู้จักเพื่อนๆใว้คุยแลกเปลี่ยนกันครับ อยากพัฒณาฝีมือตัวเอง

Machismo's Photo Machismo 07 Apr 2013

1. เต้าหู้ครับ อายุ 30+
2. ประสบการณ์ เพิ่งเริ่มต้นครับ
3. ใช้กล้องยี่ห้อ/รุ่น Canon 650D+Kit EF-S 18-135 mm IS STM
4. เหตุผลที่ใช้กล้องรุ่นนี้ รุ่นใหม่ ใช้ง่าย ปรับแต่งรูปหลังถ่ายภาพจากกล้องได้เลย
5. ข้อเสียที่พบจากที่เคยใช้งานมา ยังไม่เจอนะครับ
6. อุปกรณ์่อื่นๆ ยังไม่ได้ซื้อครับ
7. ชอบถ่ายภาพแนว ธรรมชาติ วิว ทิวทัศน์ทั่วไป

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบบบ

Silversmoke's Photo Silversmoke 13 Jan 2014

1. ชื่น ครับ 34
2. ประสบการ์ณ จับ pentax k1000 (35mmF1.2) และ Fm2 สมัยเด็ก ทำได้แต่ถ่ายกล้องเข็ม(ใช้เข็มวัดแสง) แล้วก็เลิกถ่ายตั้งแต่เปลี่ยน gen เป็น Digital เพราะวัดแสงแบบตัวเลขไม่เป็น ตอนนี้เลยหัดใหม่หมด
3. Canon 6D + kit 24-105F4L
4. ชอบขนาดไฟล์ของ full frame // ใกล้เคียงความรู้สึกตอนถ่ายกล้องเข็ม // Noise ที่ ISO สูงๆน้อยมาก ถือว่าได้ดั่งใจคิดครับ และส่วนตัว Canon ให้สีที่เทียบเท่าตาเห็นกว่าNikon อีกข้อคือ เพื่อนช่างภาพใช้ D1 กับ 5D เลยแนะนำตัวนี้มา
5. ข้อเสียคือต้องละเมียดมากครับ ละเมียดกว่าตอนทำงานกับ K1000 อีก ซื้อมาสิบกว่าวันแล้วยังถ่ายได้ไม่ดีขึ้นเลย
6. ขาตั้ง(ของเก่า เป็นเหล็ก) , Filter Polarize ของ B+W (ยืมแม่มา) อย่างอื่นเห้นว่ายังไม่จำเป็น
7. ถ่าย Texture และ Architect ครับ

ฝากด้วยนะครับ